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Jarida la Ofisi ya Makamu wa Rais toleo namba 45 
limeandaliwa kwa ajili ya kuhabarisha na kuelimisha 
wasomaji na umma kwa ujumla kuhusu Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar pamoja na Hifadhi ya 

Mazingira.
Toleo hili linatoa dondoo kuhusu shughuli 

zinazotekelezwa na Ofisi ya Makamu wa Rais ambazo 
zimeainishwa katika habari na picha za matukio 
yaliyotokea katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 
2023.

Aidha, toleo hili linatoa muhtasari kuhusu ziara 
mbalimbali zilizofanywa na Viongozi Waandamizi wa 
Ofisi ya Makamu wa Rais ndani na nje ya nchi ikiwa ni 
juhudi za Serikali za kuhamasisha jamii kushiriki katika 
kudumisha Muungano na kuhifadhi mazingira.

Kupitia toleo hili, ndugu msomaji utahabarika na 
kuelimika kwa kina kupitia habari, Makala na picha 
zinazoakisi majukumu ya Kikatiba na Kisheria ya Ofisi ya 
Makamu wa Rais.

Habari, makala na picha hizo zinahusisha ziara 
mbalimbali za Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania akitekeleza majukumu mbalimbali kwa 
kutoa maelekezo na maagizo kwa viongozi na watendaji 
wa Serikali. 

Aidha jarida hili linaakisi kikao cha Makatibu Wakuu 
wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SJMT) 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) waliokutana 
kujadili masuala ya Muungano, Ikulu jijini Dar es Salaam 
Septemba 22, 2023.

Halikadhalika jarida liaeleza ushirikiano na juhudi 
zilizopo baina ya Ofisi ya Makamu wa Rais na Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serkali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ) katika kutekeleza miradi ya hifadhi ya 
mazingira ambayo imesaidia kuboresha kipato na ustawi 
wa wananchi wa pande zote mbili.

Ni matumaini yetu msomaji utapata habari na elimu 
kuhusu shughuli zilizofanyika katika Ofisi ya Makamu 
wa Rais ambayo ina dhamana ya kusimamia hifadhi ya 
mazingira na kudumisha Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar.

#Kazi Iendelee!

Tahariri
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Katibu Mkuu Maganga awataka 
watafiti kuweka mipango ya matumizi 
ya rasilimali za bahari Uk. 44

Zanzibar kunufaika na Biashara 
ya Kaboni Uk. 29

Tanzania, Japan zateta ufadhili 
miradi ya mazingira Uk. 28

Mitawi: Maafisa Ununuzi 
zingatieni miongozo ya 
ununuzi wa vifaa  Uk. 70

Dkt. Jafo awaasa Watanzania 
kuuenzi Muungano kwa 
kudumisha amani Uk.31

Pinda atoa wito kwa Ofisi ya 
Makamu wa Rais kutangaza fursa 
za Biashara ya Kaboni Uk. 74

Kitabu cha Muungano kuanza
kutumika mashuleni  Uk. 36

Makamu wa Rais aifungulia 
milango Qatar kuwekeza katika 
teknolojia kukabili mabadiliko 
ya tabianchi Uk. 17

Dkt. Jafo: Fanyeni tafiti 
zitakazotoa ufumbuzi wa 
mabadiliko ya tabianchi Uk. 45

Tanzania yasisitiza Mikakati 
Hifadhi ya Bionuai Mkutano 
wa GEF Uk. 55

Dkt. Mpango ataka ufanisi wa 
katazo la matumizi plastiki  Uk. 4
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
amelitaka Baraza la Taifa la 

Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) pamoja na Mamlaka za Ser-
ikali za Mitaa nchini kuongeza nguvu 
zaidi katika kusimamia utekelezaji 
wa katazo la matumizi ya mifuko ya 
plastiki hapa nchini.

Makamu wa Rais ametoa maagizo 
hayo mara baada ya kuongoza zoezi 
la kufanya usafi katika soko kuu la 
Wamachinga jijini Dodoma ikiwa ni 
katika kuadhimisha Siku ya Mazingira 
Duniani Juni 05, 2023.

Amesema ni lazima kuhakikisha 
hatua za kisheria zinachukuliwa kwa 
wanaokiuka maagizo hayo pamoja na 

kuwataka watendaji wote wanaohu-
sika kusimamia kwa karibu uzalishaji 
na matumizi ya mifuko mbadala.

Dkt. Mpango ameongeza ni vema 
kuhakikisha mifuko yote inayozalish-
wa inaonesha taarifa za mzalishaji na 
kama inakidhi viwango vilivyowekwa 
na mamlaka husika. Pia amesisitiza 
kampuni na watu binafsi wanaozal-
isha bidhaa za plastiki kuhakikisha 
taka zinazotokana na bidhaa zin-
azozalishwa zinakusanywa na kuon-
dolewa.

Amekemea utoaji wa tenda za 
uzoaji taka kwa kampuni zisizoku-
wa na uwezo na zile zisizo na viten-
dea kazi vya kisasa na kuzitaka Hal-
mashauri kuweka miundombinu ya 
uhakika ya ukusanyaji na usombaji 

Dkt. Mpango ataka 
ufanisi wa katazo la 

matumizi plastiki

wa taka katika mitaa na maeneo ya 
mikusanyiko kama sokoni, stendi na 
hospitalini.

Aidha Dkt. Mpango ametoa wito 
kwa wananchi kutambua wajibu 
walionao katika kutunza vyanzo vya 
maji, kuacha mazoea ya kutupa taka 
hovyo na kuagiza kila kaya kuwa na 
sehemu mahsusi ya kuhifadhia ama 
kuchomea taka. Amesema suala la 
kufanya usafi na utunzaji mazingira 
hayana mbadala kwa kuwa mazingira 
ndio uhai na yana mahusiano ya moja 
kwa moja na ustawi wa Taifa kiuchu-
mi na kijamii.

Itakumbukwa kuwa mwaka 2019 
wakati Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan alipokuwa Makamu wa Rais, 
Serikali ilianzisha Kampeni kubwa 
ya kusitisha matumizi ya mifuko ya 
plastiki nchi nzima na kuagiza itu-
mike mifuko mbadala ambayo ni rafi-
ki zaidi kwa mazingira yetu.

Kampeni hiyo ilifanikiwa kwa ki-
asi kikubwa, na Tanzania ilisifika 
kimataifa kuwa miongoni mwa nchi 
zilizofanikiwa kupunguza taka za 
plastiki.

Kwa upande wake Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muunga-
no na Mazingira) Dkt. Selemani Jafo 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Philip Mpango akihutubia Viongozi 
na Wananchi mbalimbali wa Mkoa wa Dodoma mara baada ya kuongoza zoezi la kufanya usafi katika Soko Kuu 

la Wamachinga mjini Dodoma ikiwa ni Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani Juni 05, 2023.
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jitihada zao za kuhakikisha suala la 
mazingira linapewa kipaumbele kwa 
maendeleo endelevu.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
Rosemary Senyamule amesema 
Mkoa huo unaendelea na kampeni 
ya kudhibiti matumizi ya mifuko ya 
plastiki ambapo tayari kwa kushirik-
iana na NEMC waliweza kukifungia 
kiwanda kimoja kinachozalisha mifu-
ko hiyo. Amesema elimu inaendelea 
kutolewa katika masoko na maeneo 
mbalimbali ili kuhakikisha wananchi 
wanaachana na matumizi ya mifuko 
hiyo.

Pia ameongeza kwamba Mkoa 
huo utaendelea na jitihada za kulin-
da vyanzo vya maji ikiwemo chanzo 
cha maji Mzakwe kwa kusimamia 
na kupanda miti katika eneo hilo 
muhimu. Amesema mkoa utaende-
leza hamasa ya usafi wa mazingira il-
iofanyika katika wiki ya kuadhimisha 
siku ya mazingira duniani hususani 
usafi katika mifereji ya jiji la Dodoma.

Zoezi la kufanya usafi katika soko 
kuu la Wamachinga jijini Dodoma 
limewashirikisha viongozi mbalim-
bali, wananchi na watumiaji wa Soko 
hilo. Kauli mbiu ya Maadhimisho ya 
Siku ya Mazingira Duniani kwa mwa-
ka 2023 inasema “Pinga uchafuzi 
wa mazingira utokanao na mifuko 
ya plastiki”

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpan-
go akiongoza Viongozi na Wananchi mbalimbali wa Mkoa wa Dodoma kufanya 

usafi katika Soko Kuu la Wamachinga jijini Dodoma ikiwa ni Maadhimisho 
ya Siku ya Mazingira Duniani Juni 05, 2023. Kulia ni Waziri wa Nchi Ofisi ya 

Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango akisukuma toroli 
alilotumia kukusanya takataka mara baada ya kuongoza zoezi la kufanya usafi katika Soko Kuu la 
Wamachinga mjini Dodoma ikiwa ni Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani Juni 05, 2023.

amesema suala la utunzaji na uhifadhi 
wa mazingira limeendelea kupewa ki-
paumbele hapa nchini ambapo kwa 
kutumia Mbio za Mwenge wa Uhuru 
Kitaifa Kaulimbiu iliyokuwa na lengo 
la kuhamasisha ajenda ya utunzaji wa 
mazingira na kutunza vyanzo vya maji.

Dkt Jafo amewapongeza wana-
funzi wa shule za msingi hadi vyuo 
vikuu kwa kuhifadhi mazingira ikiwe-
mo kampeni ya soma na mti yenye 
lengo la kuhamasisha upandaji wa 
miti mashuleni. Halikadhalika ame-
washukuru wadau mbalimbali katika 
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
amesema kwa sasa dunia 

inashuhudia kufifia kwa mshikamano 
thabiti wa kihistoria, udugu na kujitolea, 
kutoingiliana, usawa baina ya mataifa na 
kunufaishana uliowekwa na waanzilishi 
wa Umoja wa Mataifa.

Makamu wa Rais amesema hayo 
wakati akihutubia Mkutano wa 78 wa 
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ulio-
fanyika Makao Makuu ya Umoja wa 
Mataifa jijini New York nchini Marekani 
Septemba 22, 2023. 

Amesema ili kurejesha imani na 
mshikamano baina ya mataifa ni vema 
mataifa yaliyoendelea kuhakikisha ya-
natimiza ahadi zake na sauti za mataifa 
yanayoendelea zinasikilizwa. 

Amesema kumekuwepo na ku-
toaminiana baina ya mataifa na hivyo 
kupelekea mmomonyoko wa utawala 
wa sheria, mataifa kuunda miunganiko 
tofauti na ile ya asili pamoja na kurejea 
kwa maamuzi ya upande mmoja. Ame-
ongeza kwamba kwa sasa kumekuwa 
na maswali zaidi juu ya ufanisi wa Mfu-
mo wa Umoja wa Mataifa pamoja na 
Taasisi za Fedha za kimataifa zikihitajika 
kufanyiwa maboresho ya haraka.

Makamu wa Rais amesema Umo-
ja wa Mataifa unapaswa kuwakemea 
kwa uwazi wale wote wanaoshiriki ka-
tika kuchochea migogoro barani Afrika 
kwa lengo la kuuza silaha au kupata 
utajiri wa rasilimali zilizopo. Ameongeza 
kwamba dunia inahitaji kuwekeza zaidi 

katika mazungumzo na diplomasia ka-
tika kutatua migogoro ya kivita ili kui-
fanya kuwa sehemu salama kwa vizazi 
vya sasa na vijavyo. 

Halikadhalika Makamu wa Rais 
amesema Tanzania itaendelea kuchan-
gia katika juhudi za kuleta na kudumi-
sha amani barani Afrika na kwingineko 
duniani na kutoa wito kwa jumuiya ya 
kimataifa kuongeza uungaji mkono ka-
tika mipango ya kikanda ya kuleta ama-
ni katika maeneo yenye vita barani Afri-
ka. Amesema hadi kufikia mwezi machi 
2023 Tanzania imekua ndio mchangiaji 
mkubwa wa 12 kati ya nchi 125 katika 
shughuli za Umoja wa Mataifa za kulin-
da amani. 

Makamu wa Rais amesema ute-
kelezaji wa Malengo ya Maendeleo En-
delevu umekuwa wa kukatisha tamaa 
hasa kutokana na kutotekelezwa kwa 
ahadi za kifedha na teknolojia kutoka 
kwa nchi zilizoendelea duniani na up-
ungufu wa fedha katika nchi nyingi za 
Afrika.

Amesema Tanzania imedhamiria 
kutekeleza kikamilifu malengo ya 
maendeleo enedelevu kama ina-
vyotarajiwa ambapo Julai mwaka huu 
iliwasilisha Ripoti ya pili ya Hiari ya Taifa 
(VNR) ambayo inaonyesha kwa ujum-
la kumekuwa na mafanikio makubwa 
kwa lengo namba 2 – 7 kwa ongezeko 
la uwiano wa kutosha wa chakula, up-
atikanaji wa dawa muhimu, kupungua 
vifo vya chini ya miaka 5,hatua muhimu 
katika kuhamasisha usawa wa kijinsia, 
uboreshaji wa upatikanaji wa maji mijini 

na vijijini pamoja na utoaji wa huduma 
ya nishati ya umeme. 

Ameongeza kwamba pamoja na 
kuwepo kwa utendaji wa wastani katika 
lengo namba 1,8 na 10, Tanzania imed-
hamiria kuchukua hatua kuboresha 
zaidi juhudi za mapato ya ndani huku 
ikitumia mfumo wa ushirikiano baina 
ya serikali na sekta binafsi pamoja na 
kuweka kipaumbele kwenye uwekezaji 
katika sekta za huduma za jamii, kilimo 
na biashara ya kilimo, uongezaji thama-
ni na miundombinu, pamoja na kuinua 
ujuzi wa vijana.

Kuhusu mazingira, Makamu wa 
Rais amesema Tanzania inasisitiza wito 
wake wa kuchukua hatua za haraka na 
za pamoja za kupunguza uzalishaji wa 
gesijoto pamoja na kuimarisha hatua za 
kukabiliana na hali hiyo. 

Amesema ni lazima kuweka mazin-
gira wezeshi na kuwezesha uwekezaji 
unaohitajika ili kutumia rasilimali kwa 
ajili ya kuongeza utekelezaji wa ahadi 
zinazohusu mabadiliko ya tabianchi na 
uondoaji wa kaboni katika uchumi wa 
dunia. Aidha amesema Tanzania ina-
sisitiza wito wake wa mabadiliko ya haki 
katika kufikia nishati safi kwa nchi za 
Afrika.

Makamu wa Rais amesema Tan-
zania imeendelea kuwa imara katika 
kupinga dhuluma popote inapotende-
ka na kwa yeyote yule. Ametoa wito wa 
kuondolewa kwa vikwazo vya kiuchumi 
visivyo vya haki kwa mataifa kwani vi-
mekua vikidhoofisha uhuru na ustawi 
kwa wote.

Makamu wa Rais ahutubia Mkutano wa
78 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa
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Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) 
Mhe. Dkt. Selemani 

Jafo ametoa rai kwa Wakuu wa Mikoa 
kuifanya ajenda ya usafi wa mazingira 
kuwa ya kudumu.

Ametoa wito huo Agosti 26, 2023 
wakati akizungumza katika Mafun-
zo ya Uongozi kwa Wakuu wa Mikoa 
na Makatibu Tawala wa Mikoa yali-
yofanyika katika Shule ya Uongozi 
ya Mwalimu Nyerere iliyopo Kibaha 
mkoani Pwani.

Dkt. Jafo amewataka Wakuu hao 
wa Mikoa  kuzielekeza Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zilizo chini yao kusi-
mamia vyema zoezi la usafi wa mazin-
gira katika maeneo yao ili kuifanya miji 
kuwa safi.

Amesisitiza kuwepo na utarati-

bu maalumu wa kuanzisha utaratibu 
maalumu wa huduma za kijamii (vyoo 
vya kisasa na hoteli) kwa abiria wa-
naosafiri kwa mabasi badala ya porini 
kama unavyofanyika kwa baadhi ya 
mabasi hali inayosababisha uchafuzi 
wa mazingira.

Aidha, Waziri Jafo amewataka 
Wakuu wa Mikoa hao kusimamia su-
ala la upangaji wa miji katika maeneo 
yao ili uwekezaji usikwame kutokana 
na changamoto za kimazingira. 

Amesema kuwa bila kupanga miji 
vizuri uwekezaji unakuwa ni chan-
gamoto kubwa kwani itawalazima 
wawekezaji kusubiri kupata Cheti 
cha Tathmini ya Athari kwa Mazingira 
(EIA) kabla ya kuanza hatua ya ujenzi 
wa miradi.

“Mtu atataka kujenga kiwanda ka-
tika makazi ya watu, mambo yanaku-

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. 

Dkt. Selemani Jafo akizungumza wakati 
wa Mafunzo ya Uongozi kwa Wakuu wa 
Mikoa na Makatibu Tawala wa Mikoa 

(picha ya chini) yaliyofanyika Agosti 26, 
2023 mjini Kibaha Mkoani Pwani.

Dkt. Jafo 
awahimiza 

Wakuu wa Mikoa 
kusimamia usafi 

wa mazingira 

wa yanaingiliana na mwisho wa siku 
wakati mwingine EIA zinachelewa 
kwa sababu tumeshindwa kufuata 
utaratibu wa mipango miji hivyo, tu-
wasisitize watu wetu wa mipango 
miji kuhakikisha wanapanga vizuri 
miji yetu kwa kushirikiana na Wizara 
ya Ardhi,” amesisitiza. 

Kwa upande mwingine Waziri Dkt. 
Jafo amewahimiza viongozi hao ku-
endelea kusimamia zoezi la upandaji 
wa miti milioni 1.5 kwa mwaka katika 
kila halmashauri wanazozisimamia ili 
hifadhi ya mazingira iwe endelevu. 
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Serikali kupitia Ofisi ya Makamu 
wa Rais imesema imeendelea 
kuweka mikakati na mipango 
mahsusi ili kuhakikisha 

inarejesha uoto wa asili katika ardhi 
takribani hekta milioni 5.2 ifikapo 
mwaka 2030.

Hayo yamesemwa na Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. 
Mary Maganga wakati akifungua 
warsha ya Programu ya Urejeshaji ya 
kidunia (TRI), kutoka mataifa 10 duni-
ani inayotekeleza Mradi wa Urejeshaji 
Endelevu wa Mazingira na Hifadhi ya 
Bioanuai Ulimwenguni, iliyofanyika 
Novemba 6, 2023 jijini Dar es Salaam.

Maganga amesema uchumi wa 
Tanzania kwa kiasi kikubwa unatege-
mea maliasili ikiwemo misitu, bahari, 
maziwa, mito, ardhi oevu, wanya-
mapori na ardhi ambazo kwa kiasi ki-
kubwa zinachangia ukuaji wa uchumi 
na kupunguza umaskini, hata hivyo 
matumizi yasiyo endelevu ya rasili-
mali hizo yameleta tishio la uwepo wa 

rasilimali hizo.
“Upotevu wa bioanuai ikiwa ni 

pamoja na viumbe wengine wa ma-
jini unachochewa kwa kiasi kikubwa 
na shughuli za kibinadamu zisizo en-
delevu ikiwemo kilimo na matumizi 
mengine ya ardhi yasiyo endelevu….
Tumeanzisha programu mbalimbali 
za urejeshaji wa uoto wa asili ikiwemo 
kampeni ya upandaji wa miti katika 
maeneo mbalimbali ya nchi,” amese-
ma Maganga.

Kwa mujibu wa Bi. Maganga 
amesema kuwa inakadiriwa duniani 
kote takribani ekari milioni 18.7 za 
misitu hupotea kila mwaka kutokana 
na umuhimu wa urejeshaji wa ardhi, 
Tanzania imetenga ukubwa wa eneo 
takriban asilimia 40 ya eneo lote la 
ardhi ikijumuisha 6.5% ya bahari na 
33% ya maeneo ya nchi kavu.

Maganga amesema katika kuunga 
mkono juhudi za kidunia za urejesha-
ji wa ardhi na uhifadhi wa mazingira, 
Tanzania imezindua Sera ya Taifa ya 

Serikali yaweka mikakati 
kurejesha uoto wa asili

Mazingira (2022) na Mpango Kabam-
be wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (2022-2032) ambao 
umezingatia mipango shirikishi ya usi-
mamizi wa mazingira katika ngazi zote.

Amesema lengo la mradi huo wa 
TRI ni kuimarisha usimamizi wa mazin-
gira na urejeshwaji wa ardhi iliyoharib-
ika ili kuleta ustawi wa mifumo-ikolo-
jia na jamii kwani ni sehemu ya mradi 
mkubwa wa kidunia unaotekelezwa 
katika nchi 11 duniani ikiwemo Tanza-
nia

Awali Kaimu Mkurugenzi wa 
Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais, Bi. 
Kemilembe Mutasa amesema warsha 
hiyo ya siku tano imekusudia kuwa-
kutanisha wataalamu hao na kuweka 
mikakati ya pamoja ya utekelezaji wa 
miradi ya urejeshaji katika mataifa 10 
duniani na kuanisha mbinu za upatika-
naji wa rasilimali muhimu za usimamizi 
wa miradi hiyo.

“Warsha hii imeshirikisha wata-
alamu wanaotekeleza mradi wa TRI 
na kwa pamoja tutajengeana uwezo, 
mbinu na mikakati mbadala yenye 
uhalisia na nadharia ya kila nchi kuto-
ka katika ukanda na namna inavyote-
keleza na kusimamia miradi ya TRI” 
amesema Kemilembe.

Kwa upande wake Meneja Tathimi-

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga akifungua warsha ya wadau wa mazingira kutoka mataifa 10 
duniani yanayotekeleza Programu ya Urejeshaji ya kidunia (TRI) Novemba 6, 2023 Jijini Dar es Salaam.
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ni na Ufualitiaji wa Shirika la Kimataifa la 
Mazingira (IUCN) Tanzania Dkt. Francis 
Musau, ameishukuru Ofisi ya Makamu 
wa Rais kwa usimamizi na utekelezaji 
wa mradi wa urejeshaji na kuitaja kuwa 
ni miongoni mwa nchi ya mfano inayo-
tekeleza vyema miradi hiyo ya TRI.

Naye Mratibu wa Kitaifa wa Mradi 
wa Urejeshwaji Endelevu wa Mazingi-
ra na Hifadhi ya Bioanuai (SLR) kutoka 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Dkt. Damas 
Mapunda amesema malengo ya mradi 
huo ni pamoja na kuimarisha usimam-
izi wa mazingira na urejeshwaji wa ard-
hi iliyoharibiwa ili kujenga uhimilivu wa 
mifumo-ikolojia na jamii nchini.

Amesema mradi huo hapa nchini 
unatekelezwa katika katika Mikoa 5 
Halamshauri 7, Kata 18 na Vijiji 54 am-
bapo eneo la mradi linajumuisha mifu-
mo ikolojia ya mabonde matatu ya Ru-
aha Mkuu na Ziwa Rukwa.

Amezitaja Halmashauri zinazote-
keleza mradi huo ni pamoja na Hal-
mashauri za Wilaya za Iringa Vijijini 
(Iringa), Mbeya na Mbarali (Mbeya), 
Wanging’ombe (Njombe), Halmashauri 
za Sumbawanga vijijini (Rukwa), Tang-
anyika na Mpimbwe (Katavi).

Mradi wa SLR unaofadhiliwa na 
Mfuko wa Mazingira wa Dunia (GEF). 
Nchi nyingine zinazotekeleza mradi 
huo ni pamoja na Cameroon, Kenya, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, 
China, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Guin-
nea Bissau, Kenya, Myanmar, Pakistan, 
Sao Tome& Principe.

Afisa Misitu Mwandamizi kutoka Shirika la Chakula Dunia (FAO) Bw. Benjamin De Ridder akizungumza jambo wakati wa 
ufunguzi wa warsha ya wadau wa mazingira kutoka mataifa 10 duniani yanayotekeleza Programu ya Urejeshaji ya kidunia 

(TRI) Novemba 6, 2023 Jijini Dar es Salaam. Wengine wa pili kulia ni Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary 
Maganga, Kaimu Mkurugenzi wa Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Kemilembe Mutasa, Mwakilishi wa Shirika la 
Kimataifa la Mazingira (IUCN) kutoka makao makuu Geneva, Uswisi Bi. Carole Saint- Laurent na Meneja tathimini na 

ufuatiliaji wa miradi kutoka Shirika la Kimataifa la Dunia (IUCN) Dkt. Francis Musau.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga (katikati) akiwa katika 
poicha ya pamoja na watendaji waandamizi kutoka Mashirika ya IUCN, FAO na 
UNEP muda mfupi baada ya kufungua warsha ya wadau wa mazingira kutoka 

mataifa 10 duniani yanayotekeleza Programu ya Urejeshaji ya kidunia (TRI) 
Novemba 6, 2023 Jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi Msaidizi Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais Dkt. Thomas Bwana 
(katikati) na Mratibu wa Kitaifa wa Mradi wa Urejeshwaji Endelevu wa Mazingira 
na Hifadhi ya Bioanuai (SLR) Dkt. Damas Mapunda wakifuatilia kikao cha warsha 

ya wadau wa mazingira kutoka mataifa 10 duniani yanayotekeleza Programu ya 
Urejeshaji ya kidunia (TRI) Novemba 6, 2023 Jijini Dar es Salaam.  Kushoto ni Afisa 

Mazingira Mwandamizi Ofisi ya Makamu wa Rais Bw. Joseph Kiruki.



10 Jarida la OFISI YA MAKAMU WA RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

TOLEO NA. 45 DESEMBA 2023 Habari

Makamu wa Rais, Rais wa 
Slovenia wajadili ushirikiano 

hifadhi ya mazingira
Makamu wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
amekutana na kufanya 

mazungumzo na Rais wa Slovenia Mhe. 
Natasa Pirc Musar katika Mji wa Doha 
nchini Qatar kando ya Mkutano wa 
Tano wa Umoja wa Mataifa wa Nchi 
Zinazoendelea (LDCs), tarehe Machi 7, 
2023.

Viongozi hao wamejadiliana masua-
la mbalimbali ya ushirikiano katika sek-
ta za kimaendeleo pamoja na uhifadhi 
wa mazingira ambapo Rais wa Slovenia 
ameikaribisha Tanzania kushirikiana ka-
tika kupata teknolojia rafiki kwa mazin-
gira ambayo nchi hiyo imewekeza zaidi.

Mazungumzo hayo yamehudhuriwa 
na Waziri wa Fedha na Mipango Mhe. 
Dkt. Mwigulu Nchemba, Waziri wa Fed-
ha na Mipango wa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar Mhe. Dkt. Saada Mkuya, 
Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki Mhe. Balozi  
Mbarouk Nassoro Mbarouk pamoja na 
Naibu Mwakilishi wa Kudumu wa Tan-
zania Umoja wa Mataifa (New York) 
Mhe.  Balozi Dkt. Suleiman Haji Sulei-
man.

Makamu wa Rais alikuwa nchini Qa-
tar kumwakilisha Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania katika Mkuta-
no wa Tano wa Umoja wa Mataifa wa 
Nchi Zinazoendelea (LDC5) uliofanyika 
Machi 05 hadi 09, 2023.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango akifanya mazungumzo na Rais wa 
Slovenia Mhe. Natasa Pirc Musar  Mazungumzo yaliofanyika katika Mji wa Doha nchini Qatar tarehe Machi 07, 2023.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Mpango akimkabidhi zawadi Rais wa Slovenia Mhe. 

Natasa Pirc Musar mara baada ya  Mazungumzo yao yaliyofanyika 
katika Mji wa Doha nchini Qatar tarehe Machi 07, 2023.
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TABAKA LA OZONI:
Mikakati ya Serikali

kulilinda

Ozoni ni tabaka la hewa 
lililopo kwenye angahewa 
ya juu, takribani kilometa 
15 hadi 30 juu ya ardhi 

likiwa na kazi ya kuchuja kiwango 
kikubwa cha mionzi ya jua isifike 
kwenye uso wa dunia.

Tabaka la ozoni linapoharibi-
wa huruhusu mionzi ya jua kufika 
kwenye uso wa dunia na hivyo kus-
ababisha kuongezeka kwa magon-
jwa mbalimbali yakiwemo saratani 
ya ngozi, mtoto wa jicho, upungufu 
wa kinga dhidi ya maradhi na kuji-
kunja kwa ngozi. Pia huathiri kwa 
ukuaji wa mimea.

Mwanzoni mwa miaka ya 1970, 
wanasayansi walibaini baadhi ya 
kemikali zinazotengenezwa na 
kutumika katika baadhi ya vifaa iki-
wemo majokofu, viyoyozi, vifaa vya 
kuzimia moto na utengenezaji wa 
magodoro vimejipenyeza angani 
na kumong’onyoa tabaka la hewa 
ya Ozoni na kusababisha madhara 
kwa afya ya binadamu na mazin-
gira.

Baadhi ya kemikali zinazotu-
mika katika majokofu na viyoyozi, 
vifaa vya kuzimia moto, usafishaji 
chuma, utengenezaji magodoro, 
ufukizaji wa udongo katika vitalu 

vya tumbaku na kilimo cha maua 
pamoja na hifadhi ya nafaka katika 
maghala husababisha kuongezeka 
kwa joto duniani na hivyo kuchan-
gia katika mabadiliko ya tabianchi.

Shirika la Mazingira la Umoja 
wa Mataifa (UNEP) lilifanya tath-
mini ya kisayansi na kuchukua hat-
ua madhubuti kulinda tabaka hilo 
kwa kuanzisha Itifaki ya Montreal 
kuhusu udhibiti wa kemikali zin-
azomong’onyoa Tabaka la Ozoni 
iliyopitishwa mwaka 1987.

Septemba 16, 2023, Tanzania 
iliungana na Jumuiya ya Kimataifa 
kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya 

Mkufunzi kutoka Wakala ya Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) Bagamoyo 
Bw. Goodluck Rulagora akitoa mafunzo kuhusu namna ya kudhibiti uingizaji 

wa kemikali nchini kwa Maafisa wa Idara za Serikali zilizopo katika Mpaka wa 
Horohoro, Tanga tarehe 11 hadi 12 Februari, 2023.
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Hifadhi ya Tabaka la Ozoni kama 
kumbukumbu ya tarehe ya kutiwa 
saini Itifaki hiyo.

Kaulimbiu ya Siku ya Kimatai-
fa ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni 
mwaka 2023  ilikuwa ni ‘Hifadhi ya 
tabaka la ozoni na kupunguza ath-
ari za mabadiliko ya tabianchi’ am-
bayo imechaguliwa kutokana na 
mafanikio ya kimataifa kupitia 
utekelezaji wa Itifaki ya Montreal 
katika kuchangia jitihada za kuhi-
fadhi tabaka la ozoni na kupungu-
za athari zitokanazo na mabadiliko 
ya tabianchi.

Aidha, mwaka 1996, Serikali il-
iandaa na kutekeleza Programu ya 
Taifa ya kuondosha matumizi ya 
kemikali zinazomong’onyoa taba-
ka la ozoni ili kuhakikisha kwamba 
hakuna sekta ya uchumi au jamii 

inaathirika kutokana na matakwa 
ya Itifaki ya Montreal.

Hivyo, programu hii ilianzi-
sha utaratibu wa kusimamia na 
kudhibiti uingizaji wa kemikali na 
bidhaa zenye kemikali zinazohari-
bu tabaka la ozoni kutoka nje ya 
nchi.

Jitihada za Serikali katika 
kuhifadhi tabaka la ozoni

Chini ya Programu ya Taifa, 
Serikali imeandaa na inatekeleza 
Mpango wa Kuondosha Kemika-
li Zinazomong’onyoa Tabaka la 
Ozoni Jamii ya Hydrochlorofluoro-
carbons  (HCFCs) ifikapo mwaka 
2030.

Hali kadhalika chini ya mpango 
huu mojawapo ya shughuli zin-
azotelekezwa ni pamoja na kutoa 

mafunzo kwa maafisa forodha 
na wasimamizi wa Sheria nchini 
kuhusu utekelezaji wa Kanuni za 
Usimamizi wa Mazingira yaani Ud-
hibiti wa Kemikali Zinazomong’on-
yoa Tabaka la Ozoni za mwaka 
2022 na utekelezaji wa Mikataba 
ya Vienna na Montreal nchini.

Mwaka 2022 Serikali kupi-
tia Ofisi ya Makamu wa Rais kwa 
kushirikiana na wadau iliadhimisha 
Siku ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni 
kwa kutoa elimu kwa umma kuhu-
su umuhimu wa kuhifadhi tabaka 
ozoni  na kuhamasisha matumizi 
ya kemikali ambazo ni rafiki kwa 
mazingira.

Pia, ilitoa mafunzo kuhusu 
namna ya kudhibiti uingizaji wa ke-
mikali nchini  kwa Maafisa wa Idara 
za Serikali zilizopo katika Mpaka 

TABAKA LA OZONI:

Mafundi wa majokofu na viyoyozi wa jijini Dodoma wakihudumia jokofu lililopata 
hitilafu ambapo wana jukumu la kuhifadhi tabaka la ozoni katika shughuli zao. 
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wa Namanga na kwa wanafunzi 
wa fani ya viyoyozi katika Chuo cha 
Ufundi Arusha pamoja na mafun-
di wa viyoyozi na majokofu kwa 
Mkoa wa Arusha kuhusu namna 
bora ya kukarabati vifaa hivyo pa-
sipo kuachia angani kemikali na 
hivyo kuharibu mazingira.

Pia, Maafisa Forodha na Wasi-
mamizi wa Sheria waliopo kati-
ka Bandari ya Dar es Salaam na 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Mwalimu Julius Nyerere wali-
patiwa mafunzo kuhusu namna ya 
kudhibiti uingizaji wa kemikali na 
vifaa vyenye kemikali zinazodhibi-
tiwa na Itifaki.

Kauli ya Serikali
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 

wa Rais (Muungano na Mazingira) 
Mhe. Dkt. Selemani Jafo anatoa 
rai kwa kila mwananchi kushiriki 
katika kuhifadhi tabaka la ozoni na 
kupunguza athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Anasisitiza kuepuka kuingiza 
nchini gesi zilizopigwa marufuku 
na vifaa vinavyotumia gesi haribi-
fu kama vile majokofu na viyoyozi 
vilivyokwishatumika (mitumba).

Hivyo, kwa muktadha huo 
Dkt. Jafo anaiasa jamii kununua 
bidhaa zilizowekwa nembo rasmi 
isemayo ‘Ozone friendly’ au ‘low 
global warming potential’ au ‘sahi-
bu wa ozoni’ au ‘uwezo mdogo wa 
kuchangia ongezeko la joto duni-
ani’.

Pamoja na hayo pia wananchi 
wanaaswa kuepuka kutupa ovyo 
majokofu ya zamani ama vifaa vya 
kuzima moto vyenye kemikali zin-
azomong’onyoa Tabaka la Ozoni 
au kusababisha ongezeko la joto 
duniani.

Mafundi wanufaika wa ma-
funzo

Charles Simon na Jairus Si-
mon ambao wanajishughulisha na 
ufundi wa majokofu na viyoyozi 

jijini Dodoma kwa pamoja wanai-
shukuru Ofisi ya Makamu wa Rais 
kwa kuwapatia mafunzo.

Wanasema kuwa awali waliku-
wa hawana uelewa kuhusu athari 
zinazoweza kutokea katika tabaka 
la ozoni pindi gesi zisizotakiwa zin-
apoachiwa kusambaa angani.

Mafundi hao wanaeleza kuwa 
Serikali imewajengea uwezo wa 
namna bora ya kukarabati vifaa 
hivyo kwa umakini bila kuachia 
angani kemikali na hivyo kuharibu 
mazingira hususan tabaka la ozoni.

Mafunzo kwa Wanahabari
Itakumbukwa Septemba 

16, 2023 Serikali kupitia Ofisi ya 
Makamu ilitoa elimu kwa Cha-
ma cha Wanahabari wa Mazingira 
Tanzania (JET) na Wahariri kuto-
kana na mchango wao mkubwa 
katika kufikisha elimu kwa umma 
kupitia vyombo vya habari.

Naibu Katibu Mkuu (Muunga-

no) Ofisi ya Makamu wa Rais Ab-
dallah Hassan Mitawi anawahaki-
kishia wanahabari kuwa Serikali 
itaendelea kushirikiana na vyombo 
vya habari katika kuhakikisha elimu 
ya uhifadhi na utunzaji wa mazin-
gira inaifikia jamii.

Mmoja wa washiriki wa ma-
funzo hayo, Mariam Mziwanda 

anaishukuru Ofisi ya Makamu wa 
Rais kwa kutambua mchango wa 
vyombo vya habari katika kutoa 
elimu kuhusu udhibiti wa tabaka la 
ozoni katika kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi.

Anasema suala la usimamizi wa 
uhifadhi na utunzaji wa mazingira 
halipaswi kuachiwa Serikali pekee 
hivyo ni wajibu wa kila mmoja ku-
unga mkono juhudi hizo.

Mamlaka ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali

 Mamlaka ya Maabara ya Mke-
mia Mkuu wa Serikali (GCLA) ni 
mojawapo ya taasisi za Serika-
li ambao ni wadau wakubwa wa 
usimamizi wa kemikali zinazoingia 
nchini.

Mojawapo ya majukumu iliy-
opewa ni pamoja na ubatilishaji na 
kutoa maelekezo au uteketezaji 
wa vitu, kemikali na mazao ya ke-
mikali.

Meneja wa Kanda ya Kati wa 
GCLA, Gerald Meliyo anatoa wito 
kwa jamii hususan waingizaji wa 
kemikali nchini kufuata sheria kwa 
kuingiza kemikali zisizoharibu ta-
bala la ozoni au zinazoongeza joto 
duniani.

Aidha, anatoa rai kwa wanan-
chi kabla ya kununua bidhaa ze-
nye kemikali wawe makini na ku-
soma nembo ili kutambua kama 
zimeruhusiwa kutumika ama la 
hatua itakayosaidia katika kulinda 
mazingira.

Meliyo anawaonya wanaoingi-
za mitungi ya gesi iliyoandikwa kwa 
lugha isiyokuwa ya Kiswahili au 
Kiingereza na iwapo watabainika 
watachukuliwa hatua kali ikiwemo 
bidhaa hizo kuteketezwa kwa gha-
rama zao.

Ni wajibu wa kila mwanan-
chi kulinda na kuhifadhi tabaka 
la ozoni na mazingira kwa ujumla 
kwani kwa kufanya hivyo tutaku-
wa tumeokoa uhai wa vizazi vya 
sasa na vijavyo.

TABAKA LA OZONI:

Naiasa jamii kununua 
bidhaa zilizowekwa 

nembo rasmi isemayo 
‘Ozone friendly’ au 

‘low global warming 
potential’ au ‘sahibu 
wa ozoni’ au ‘uwezo 

mdogo wa kuchangia 
ongezeko la joto 

duniani.’ – Dkt. Jafo
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
ameongoza zoezi la upandaji 

miti katika maeneo ya Ihumwa na 
Msalato jijini Dodoma tarehe 12 Januari, 
2023 ikiwa ni katika kusheherekea 
maadhimisho ya Miaka 59 ya Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar.

Akizungumza na viongozi na wana-
nchi Mhe. Dkt. Mpango amesema suala 
la upandaji miti linapaswa kuwa la lazi-
ma na kuziagiza halmashauri zote nchi-
ni kuhakikisha wanafikia lengo la upa-
ndaji miti milioni moja na laki tano kwa 
mwaka kama ilivyopangwa.

Amesisitiza ushirikishwaji wa sekta 

binafsi na wafanyabiashara katika upa-
ndaji na utunzaji miti pamoja na kuzisihi 
familia kuongeza juhudi katika upandaji 
miti na usafi wa mazingira. Amezitaka 
taasisi za Serikali kupanda miti katika 
maeneo yao na kuhakikisha inastawi. 

Makamu wa Rais amewataka vion-
gozi kuwa mfano katika zoezi la upa-
ndaji na utunzaji miti kwa kuonesha 
kwa vitendo ambapo ameagiza Jiji la 
Dodoma kuratibu zoezi la usimamiaji 
miti ilioyopandwa ili kuhakikisha inaishi 
na kupendezesha jiji.

Aidha amewataka kudhibiti ma-
suala yote ya uchomaji moto maeneo 
yaliopandwa miti pamoja kukabiliana 
na changamoto ya uingizaji au upitishaji 

mifugo katika maeneo hayo. 
Pamoja na hayo Mhe. Dkt. Mpango 

amesema kila mwananchi anapaswa 
kuimwagilia miti iliopandwa mbele yake 
hususani wale wanaomiliki vituo vya 
mafuta na wanaozalisha tofali. 

Ametoa wito kwa waandishi wa 
habari nchini kutoa kipaumbele katika 
kuelimisha na kuhamasisha jamii juu ya 
upandaji miti na uhifadhi wa mazingira 
kwa ujumla.

“Ni muhimu kwa waandishi wa 
habari kutoa habari za mifano ya wale 
walioweza kutunza mazingira ili wawe 
hamasa kwa watanzania wengine,“ 
amesisitiza Makamu wa Rais.

Katika hatua nyingine, Mhe. Dkt. 

Makamu wa Rais achagiza 
upandaji miti kuadhimisha 

Mapinduzi ya Zanzibar

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango 
akizungumza mara baada ya zoezi la upandaji miti lililofanyika katika eneo la 

Ihumwa na Msalato jijini Dodoma wakati wa Maadhimisho ya Miaka 59 ya 
Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar tarehe 12 Januari 2023.
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Mpango ameagiza Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) kupitia upya 
utaratibu wa leseni za ukataji miti kwa 
ajili ya mkaa ili kuokoa maeneo ambayo 
yana uoto na vyanzo vya maji.

Kwa upande wake Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo 
amesema tayari mipango mbalimbali 
ya uhifadhi wa mazingira imeanza kute-
kelezwa. Amefafanua kuwa tayari mae-
neo yaliopandwa miti yamegawiwa kwa 
taasisi za Serikali na za binafsi ili waweze 
kusimamia na kuhakikisha kuwa miti 
hiyo inastawi na kuishi.

Kutokana na hatua hiyo, Waziri Dkt. 
Jafo amemuhakikishia Makamu wa Rais 

kuwa zoezi la upandaji miti na kuitunza 
litakuwa endelevu wakati wote.

Kwa upande wake Mdau wa Mazin-
gira na Waziri Mkuu Mstaafu Mhe. Miz-
engo Pinda ametoa wito kwa wananchi 
kuzingatia utaratibu wakati wa upan-
daji wa miti ikiwemo kuandaa mazingira 
ya upandaji na kufuata maelekezo ya 
wataalamu ili kufahamu aina ya mti na 
mahali unapopaswa kupandwa. 

Mhe. Pinda amesema Jiji la Dodoma 
linakabiliwa na upungufu wa mvua 
hivyo, ni vyema uchimbaji wa mashimo 
pamoja na nafasi baina ya mti na mti 
ukawa wa kitaalamu zaidi ili kuepusha 
miti hiyo kutofikia lengo. 

Pia Mhe. Pinda amesema Jamii 

inao wajibu mkubwa wa kusimamia na 
kutekeleza kwa makini yale yote yan-
ayopelekea Maisha ya binadamu kuwa 
salama ikiwemo upandaji wa miti na ku-
hakikisha inafikia lengo.

Awali Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
Mhe. Rosemary Senyamule amesema 
upandaji miti katika vyanzo vya maji 
umepewa kipaumbele mkoani Dodoma 
kwa kuanza na Bonde la Mzakwe am-
balo limekuwa na changamoto ya ukuaji 
wa miti. 

Mhe. Senyamule amesema tayari 
wataalamu wamewezesha aina ya miti 
inayopaswa kupanda pamoja na kuwe-
ka mazingira yatakayookoa miti hiyo 
dhidi ya hatari ya moto.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango 
akipanda mti aina ya Mdodoma kandokando ya Barabara ya Dodoma – Morogoro 

eneo la Ihumwa jijini Dodoma wakati akiongoza zoezi la upandaji miti kuadhimisha 
Miaka 59 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar tarehe 12 Januari 2023.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Philip Mpango akiagana na Balozi wa Qatar nchini Tanzania Mhe.

Fahad Rashid Al-Muraikhi mara baada ya mazungumzo yaliyofanyika 
Ikulu Chamwino mkoani Dodoma Oktoba 23, 2023.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Philip Mpango akifanya mazungumzo na Balozi wa Qatar nchini 

Tanzania Mhe.Fahad Rashid Al-Muraikhi, mazungumzo yaliyofanyika 
Ikulu Chamwino mkoani Dodoma Oktoba 23, 2023.

Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Philip 
Mpango ameikaribisha 

Qatar kushirikiana na Tanzania 
katika teknolojia za kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi ikiwemo 
kuwasaidia wananchi kuondokana 
na matumizi ya kuni na mkaa na 
kuimarisha matumizi ya nishati 
mbadala.

 Pia amesema Qatar na Tanzania 
zinaweza kushirikiana kwenye utalii 
pamoja na uwekezaji katika rasilimali 
watu ikiwemo wataalamu wa afya 
pamoja na uwekezaji katika viwan-
da vya uzalishaji dawa na vifaa tiba 
pamoja

Makamu wa Rais amesema hayo 
wakati alipokutana na kufanya ma-
zungumzo na Balozi wa Qatar nchini 
Tanzania Mhe.Fahad Rashid Al-Mu-
raikhi, Oktoba 23, Ikulu Chamwino 
mkoani Dodoma.

Amesema Tanzania inathamini 
ushirikiano uliopo baina yake na Qa-
tar na imedhamiria kuimarisha na ku-
endeleza ushirikiano huo kwa manu-
faa ya mataifa yote mawili.

Aidha, Mhe. Dkt. Mpango ame-
taja maeneo yanayoweza kuongez-
wa ushirikiano baina ya Tanzania na 
Qatar ikiwemo sekta ya afya, utafiti 
wa mafuta na gesi pamoja na biasha-
ra ikiwemo bidhaa zinazotokana na 
mafuta.

Kwa upande wake Balozi wa Qa-
tar nchini Tanzania Mhe. Al-Muraikhi 
amesema Tanzania na Qatar zina-
paswa kuongeza ushirikiano wake ili 
kuweza kutumia vema fursa zilizopo 
katika mataifa hayo.

Hali kadhalika Balozi huyo amea-
hidi kufanya kazi kwa karibu na Seri-
kali ya Tanzania ili kuongeza ushiriki-
ano katika masuala ya kibiashara.

Kwa pamoja viongozi hao wame-
jadili namna ya kufanyika kwa ziara 
za wafanyabiashara na wawekezaji 
baina ya mataifa hayo mawili am-
bazo zitaweza kusaidia kuimarisha 
ushirikiano katika sekta mbalimbali 
ikiwemo za afya, michezo na utama-
duni.

Makamu wa Rais 
aifungulia milango 

Qatar kuwekeza 
katika teknolojia 

kukabili mabadiliko 
ya tabianchi

Habari
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Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Philip 
Mpango amemwakilisha 

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika Mkutano 

wa Dharura wa Wakuu wa 
Nchi na Serikali wa Nchi 
za Jumuiya ya Maendeleo 

Kusini Mwa Afrika 
(SADC) uliofanyika kwa 
njia ya mtandao Oktoba 
31, 2023 jijini Dodoma.

MAKAMU WA 
RAIS ASHIRIKI 

MKUTANO 
WA SADC 

KWA NJIA YA 
MTANDAO

HabariPicha
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
ametoa wito kwa Taasisi za 

fedha nchini kuweka masharti ya 
mikopo ya upendeleo kwa viwanda 
vidogo na vya kati ili kukuza uzalishaji 
na kuimarisha sekta hiyo.

Makamu wa Rais ametoa wito 
huo wakati wa kilele cha Maone-

sho ya Nne ya Kitaifa ya Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) 
yaliyofanyika katika Uwanja wa Sa-
basaba mkoani Njombe Oktoba 28, 
2023.

Mhe. Dkt. Mpango amesema 
kuwa ni muhimu kushughulikia su-
ala la upatikanaji wa mitaji kwa riba 
nafuu ili kuwawezesha wajasiriamali 
kuweza kuanzisha viwanda vidogo 

na vya kati. 
Amesema katika kuongeza tha-

mani ya bidhaa na mazao, suala la 
vifungashio lina umuhimu mkubwa 
hivyo SIDO na taasisi nyingine katika 
tasnia ya viwanda vidogo vidogo in-
ayo nafasi ya kutoa mchango katika 
kubuni na kuhamasisha uzalishaji wa 
vifungashio bora na vyenye viwango 
kwa kutumia teknolojia rahisi na na-

Dkt. Mpango: Taasisi za
fedha ziwezeshe viwanda 
vidogo kukuza uzalishaji
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango akitembelea mabanda mbalimbali 
katika Maonesho ya Nne ya SIDO Kitaifa yanayofanyika uwanja wa Sabasaba mkoani Njombe.

shilingi bilioni 1.65 katika mikoa ya 
Mbeya, Kilimanjaro, Iringa, Shinyan-
ga, Lindi na Kigoma. Pia kuongeza 
mtaji wa shilingi bilioni 1.69 kwenye 
mfuko wa kukopesha wajasiriamali 
(NEDF).

Awali akitoa taarifa za maonesho 
hayo, Mwenyekiti wa Bodi ya Wak-
urugenzi wa Sido Mhandisi Mussa 
Nyamsingwa amesema maone-
sho hayo yanalenga kuwawezesha 
wananchi kufahamu huduma zin-
azotolewa na SIDO na bidhaa zin-
azozalishwa na wajasiriamali kwa 
manufaa yao na Taifa kwa ujumla.

Aidha amesema maonesho hayo 
yamekuwa yakichochea ukuaji wa 
ajira, kutekeleza shughuli za kiu-
chumi katika sekta mbalimbali hasa 
katika uongezaji wa thamani wa 
mazao pamoja na kuchochea ubuni-
fu na uzalishaji wenye tija.

Maonesho hayo yenye kaulim-
biu isemayo  “Pamoja Tujenge Vi-
wanda Kwa Uchumi na Ajira Ende-
levu”  yalianza tarehe 21/10/2023 
ambapo yameshirikisha wajasiri-
amali wapatao 805, Teknolojia 95 
zinazotumika katika Minyororo 22 
ya thamani ya mazao na Taasisi 30 
za Serikali na Binafsi.

fuu. Pia, Makamu wa Rais amesema 
kuwa tafiti zina umuhimu mkubwa 
katika kukuza matumizi ya tekno-
lojia mbalimbali kwenye uzalishaji 
na uongezaji thamani wa bidhaa na 
mazao.  

Ameitaka SIDO kuanza kujiende-
sha kibiashara pamoja na kuanzisha 
tuzo kwa wabunifu wa mashine na 
wazalishaji bora wa bidhaa kutoka vi-
wanda vidogo vidogo katika mfumo 
wa fedha, vyeti au mafunzo maalum 
kwa wajasiriamali waliofanya vizuri 
zaidi. 

Pia Mhe. Dkt. Mpango ameliagiza 
Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
kufanya jitihada zaidi kuwafikia wa-
jasiriamali wadogo kupata uthibit-
isho wa ubora wa bidhaa zao kwa 
gharama nafuu. 

Amesema dhamira ya Serikali ya 
Awamu ya Sita ni kujenga uchumi 
shindani wa viwanda ili kuifikisha 
nchi kwenye kipato cha kati cha juu 
na kwamba maonesho hayo yame-
saidia kuibua masuala kadhaa yan-
ayoathiri maendeleo ya viwanda vi-
dogo vidogo.

Katika hatua nyingine Makamu 
wa Rais amesema Serikali imed-
hamiria kujenga uwanja mpya wa 

ndege wenye urefu wa kilomita 
tatu utakaowezesha ndege kubwa 
za abiria na mizigo kutua pamoja 
na ujenzi wa jengo la abiria na jengo 
maalum la kuhifadhia bidhaa zinazo-
haribika haraka (cold room) katika 
mkoa wa Njombe. 

Pia amesema Wizara ya Elimu 
inatambua umuhimu wa ujenzi wa 
Chuo Kikuu katika mkoa huo na kwa 
hatua za awali taratibu za kuanzisha 
Kampasi ya Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM) zinaendelea kufanyika na 
zitakapokamilika ujenzi utaanza 
mara moja.

Kwa upande wake, Naibu Waziri 
wa Viwanda na Biashara Mhe. Ex-
aud Kigahe amesema wizara hiyo in-
aendelea kupitia na kufanya marejeo 
ya sera na sheria mbalimbali za taa-
sisi ikiwemo sheria iliyounda SIDO 
ili kuendana na hali ya sasa ambayo 
italiwezesha shirika hilo kutoa hudu-
ma zenye tija na ushindani. 

Ameongeza kwamba Serika-
li imewezesha upatikanaji wa fedha 
ambazo zimesaidia SIDO kuboresha 
miundombinu yake ikiwemo kubore-
sha vituo sita vya uendelezaji wa 
teknolojia na ubunifu kwa kuweka 
mitambo ya kisasa yenye thamani ya 



20 Jarida la OFISI YA MAKAMU WA RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

TOLEO NA. 45 DESEMBA 2023 Habari

Mfuko wa Mazingira wa 
Dunia (GEF) umeridhishwa 
na utekelezaji wa Mradi 
wa Kuhimili Mabadiliko 

ya Tabianchi kwa kutumia 
Mifumo Ikolojia vijijini (EBARR) 
unaotekelezwa katika Wilaya ya 
Mpwapwa Mkoani Dodoma na 
kusimamiwa na Ofisi ya Makamu wa 
Rais.

Hayo yamesemwa na Mratibu wa 
GEF Kanda ya Afrika Dkt. Ibrahima 
Sow wakati wa ziara ya kutembelea 
Mradi huo katika vijiji vinne vya wilaya 
hiyo, tarehe 15 Februari, 2023.

Dkt. Sow amesema GEF ime-
ridhirishwa na utekelezaji wa mira-
di hiyo ambayo ni ujenzi wa visima 
virefu vinne, malambo mawili, majo-
sho mawili, vitalu nyumba vitatu na 

GEF yaridhishwa na 
utekelezaji wa Mradi wa 

EBARR Mpwapwa

Mratibu wa Kitaifa wa Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi kwa kutumia 
Mifumo Ikolojia (EBARR) Dkt. Makuru Nyarobi akitoa ufafanuzi kwa Ujumbe wa 

Mfuko wa Mazingira wa Dunia (GEF) ukiongozwa na Mratibu wa Kanda ya Afrika, Dkt. 
Ibrahima Sow wakati wa ziara ya kutembelea mradi huo Februari 15, 2023.

mashine ya kukamulia alizeti amba-
po miradi hiyo imeweza kuwa chanzo 
mbadala cha kuongeza kipato kwa 
wananchi.

“Miradi hii ina faida kubwa kwa wa-
nanchi wa Mpwapwa, natoa rai kwa 
jamii kuitunza na kuwasaidia kwa ajili 
ya kuleta manufaa ya sasa na kwa ki-
zazi kijacho” amesema Dkt. Sow am-
baye aliambatana na Ujumbe kutoka 
Sekretarieti ya GEF.

Sow amesema GEF itaendelea 
kufadhili miradi ya mazingira inayozu-
nguka jamii ili kuongeza kasi ya uhi-
fadhi na usimamizi wa mazingira ka-
tika maeneo ya vijijini sambamba na 
kuhakikisha jamii inajishughulisha na 
kilimo rafiki kwa mazingira na kutolea 
mfano kilimo cha mbogamboga. 

Kwa upande wake Mratibu wa 
Mradi wa EBBAR Kitaifa, Dkt. Maku-
ru Nyarobi amewataka wananchi wa 
wilaya hiyo kusimamia vyema miradi 
ya maendeleo inayotekelezwa katika 
maeneo yao ambayo inatarajia kuwan-
ufaika wananchi wa vijiji vya Ng'hambi, 
Mbugani, Kiegea na Kazania.

Miradi hii ina 
faida kubwa kwa 

wananchi wa 
Mpwapwa, natoa rai 
kwa jamii kuitunza 

na kuwasaidia 
kwa ajili ya kuleta 

manufaa ya sasa na 
kwa kizazi kijacho



21 Jarida la OFISI YA MAKAMU WA RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

TOLEO NA. 45 DESEMBA 2023 Habari

Ujumbe wa Mfuko wa Mazingira wa Dunia (GEF) ukiangalia mashine ya kukamua mafuta ya alizeti 
wakati wa ziara ya kukagua Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi kwa kutumia Mifumo Ikolojia 

Vijijini (EBARR) Februari 15, 2023 katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa mkoani Dodoma.

Afisa Mazingira Mwandamizi wa Mabadiliko ya Tabianchi kutoka Mfuko wa 
Mazingira wa Dunia (GEF) Bw. Filippo Berarch akitazama mbegu za alizeti 

zinazotumika kwa ajili ya kutengeneza mafuta na mashudu ya vyakula vya mifugo 
wakati wa ziara ya ujumbe huo kukagua Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya 

Tabianchi kwa kutumia Mifumo Ikolojia Vijijini (EBARR) Februari 15, 2023 katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa mkoani Dodoma.

Ameongeza kuwa Mradi huo pia 
unatekelezwa katika wilaya nyingine 
nne ambazo ni Kaskazini ‘A’ Ungu-
ja (Zanzibar), Simanjiro (Manyara), 
Mvomero (Morogoro) na Kishapu 
(Shinyanga) na kueleza kuwa miradi 
hiyo imetekelezwa kwa kutumia mi-
fumo ikolojia ambapo mipango ya ma-
tumizi ya ardhi imeandaliwa.

Kwa upande wake Mtendaji wa Ki-
jiji cha Mbugani, Aziza Mwinyimbweni 
amesema Serikali ya Kijiji hicho imeji-
panga katika kuhakikisha kuwa mradi 
huo unafikia malengo yaliyowekwa na 
Serikali katika kuhakikisha upatikanaji 
wa huduma muhimu za kijamii ikiwe-
mo maji safi na salama.

Ujumbe wa GEF ulikuwa jijini 
Dodoma tarehe 13 hadi 14 Febru-
ari, 2023 na kuendesha warsha kwa 
wadau na wataalamu wa mazingira 
kutoka Serikali Kuu, TAMISEMI, Waka-
la, Idara na Wakala za Umma na sekta 
binafsi kwa ajili ya kuibua vipaumbele 
vya miradi ya mazingira na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.
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Pimeni maeneo ya malisho 
ya mifugo ili kupunguza 
migogoro – Waziri Jafo

Serikali imeelekeza Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi ipime maeneo ya malisho 
ya mifugo ili kupunguza migogoro 

kati ya wakulima na wafugaji.
Maelekezo hayo yametolewa na 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. 
Dkt. Selemani Jafo wakati akifunga Wiki 
ya Maonesho ya Ufugaji wenye Tija na 
Utunzaji wa Mazingira kwa niaba ya 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati 
Mhe. Dkt. Biteko jijini Dodoma, Novem-
ba 3, 2023.

Amesema wizara hiyo ishirikiane 
na TAMISEMI na Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi katika kutenga maeneo ambayo 
yatatumiwa na wafugaji katika kulisha 
mifugo yao kwa utaratibu hivyo kuepu-
ka na uharibifu wa mazingira.

Pia, Waziri Jafo ameitaka Wizara ya 
Maji kupitia Mamlaka za Mabonde nchi-
ni kuhakikisha yanalindwa sanjari na ku-
simamia zoezi la upandaji wa miti katika 
vyanzo vya maji ili yawasaidie wakulima 
na wafugaji.

“Vyuo vikuu vya kilimo na mifugo vi-
endeleze tafiti mbalimbali za kuangalia 
aina ya malisho ambayo yatawasaidia 
wafugaji wetu kupata malisho ya uhaki-
ka kwa ajili ya mifugo,” amesema Dkt. 
Jafo.

Aidha, Waziri amekipongeza Chama 
cha Mazingira na Ufugaji Tija Tanza-
nia (CHAMAUTA) kwa kusajili wafugaji 
nchini na kuwataka kuendelea na zoezi 
hilo ambalo litasaidia katika kuweka 
mfumo mzuri wa utunzaji wa mazingira.

Dkt. Jafo ambaye pia ni mlezi wa 
chama hicho amewapongeza kwa ku-
weka kipaumbele agenda ya mazingira 
na kusema Serikali itaendelea kuwaun-
ga mkono. 

Amewaomba wafugaji waendelee 
kumuunga mkono Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ambaye ameji-
pambanua katika uhifadhi wa mazin-
gira hususan kupitia miradi mikubwa 
anayotekeleza ikiwemo inayowagusa 
wafugaji.

Akifungua maonesho hayo na kuz-
indua chama hicho, Waziri Jafo amewa-
taka wafugaji kuwa mabalozi wa uhi-
fadhi mazingira kwa kufanya ufugaji wa 
kimkakati na endelevu.

Aidha, Waziri Dkt. Jafo amesema 
kuwa ufugaji endelevu usioathiri hifadhi 
ya mazingira utasaidia katika kuepusha 
migogoro baina ya wakulima na wafu-
gaji inayotokea katika baadhi ya maneo 
nchini. Hali kadhalika Waziri Jafo am-
etoa wito kwa CHAMAUTA kulitumia 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira (NEMC) kupata uele-
wa kuhusu kanuni na zinazosimamia 
mazingira ili kuepuka shughuli zinazo-
haribu mazingira.

Amewataka wafugaji nchini kuunga 
mkono juhudi za Serikali chini ya Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan am-
baye anaendelea kuiletea nchi maende-
leo ikiwemo kuendeleza sekta ya maji.

Amesema kupitia miradi mbalimbali 
Serikali imekuwa ikichimba malambo 
kwa ajili ya kunyweshea mifugo husu-
san katika maeneo yenye ukame hatua 
inayosaidia 

Kwa upande wa Mkuu wa Wilaya 
ya Kongwa Mhe. Remidius Mwema 
aliyemwakilisha Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma ameipongeza Ofisi ya Makamu 
wa Rais kwa kusimamia utekelezaji wa 
uhifadhi wa vyanzo vya maji.

Amesema kuwa mikakati ya kuhi-
fadhi vyanzo vya maji katika eneo la 
Makutupora inaendelea na kuwa tayari 
chanzo hicho kimeanza kutoa asilimia 
61 ya mahitaji ya maji kwa mkoa.

Aidha, Mhe. Mwema amesema 
kuwa Serikali ya Mkoa inaendelea na 
Kampeni ya Kukijanisha Dodoma am-
bapo inaendelea kuandaa vitalu vya 
miche ili kukabiliana na upungufu wa 
miche.

Habari
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Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) 
Mhe. Dkt. Selemani Jafo 

amezindua Mwongozo wa Ukaguzi 
wa Mazingira kwa Miradi ya Ujenzi 
wa Majengo Oktoba 18, 2023 jijini 
Dodoma.

Mwongozo huo umeandaliwa na 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC kwa kushirikiana 
na Kituo cha Sayansi na Mazingira cha 
nchini India (CSE). 

Akizungumza katika hafla ya uzin-
duzi, Waziri Dkt. Jafo ameitaka NEMC 
kuongeza wigo wa kuandaa miongozo 
ya Tathimini ya Athari kwa Mazingira 
(TAM) kupitia sekta za viwanda, nisha-
ti, kilimo na maji ili kuharakisha zoezi la 
mapitio ya miradi ya tathimini za athari 
kwa mazingira.

Amesisitiza kuwa uhifadhi na usi-
mamizi wa mazingira ni mojawapo ya 
maeneo ya vipaumbele vilivyopo ka-
tika malengo makuu ya Serikali hivyo 

mwongozo huo umezingatia mahitaji 
halisi ya nchi ikiwemo ukuaji wa miji 
na majiji. Hivyo, amesema NEMC ime-
pewa mamlaka ya kuhakikisha hali ya 
mazingira inaboreshwa nchini kwa ku-
saidia uboreshaji wa afya ya jamii ikiwa 
ni pamoja na mazingira vinalindwa na 
kuweka mazingira bora ya uwekezaji 
nchini.

“Kipengele namba. 17 cha 
Makubaliano ya Mkutano wa Umoja 
wa Mataifa kuhusu Maendeleo Ende-
levu unazitaka nchi wanachama kuhu-
sisha tathmini za athari za mazingira 
katika miradi ambayo inasababisha 
madhara kimazingira….katika kute-
keleza kipengele hicho zilianzisha ta-
asisi, na kutengeneza Sera na Sheria 
ikiwa ni pamoja na Kanuni kama ilivyo 
kwenye Kanuni ya Athari ya Mazingi-
ra za Mwaka 2005 na zile za Mwaka 
2018,“ amesema Dkt. Jafo.

Amefafanua kuwa sema TAM hu-
fanyika ili kuweka mifumo bora ya 
kulinda mazingira ikiwa ni pamoja na 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo akimkabidhi nakala ya mwongozo wa Ukaguzi wa Mazingira kwa 

Miradi ya Ujenzi wa Majengo aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Dkt. Samuel Gwamaka baada ya 

uzinduzi wa mwongozo huo jijini Dodoma Oktoba 18, 2023. Katikati ni Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi ya NEMC Mhandisi Prof. Esnati Chaggu.

Dkt. Jafo azindua 
Mwongozo ukaguzi wa 

mazingira miradi ya ujenzi

kupunguza kiwango cha taka zin-
azozalishwa, kutoa kipaumbele kati-
ka masuala ya jamii, kuainisha athari 
zilizopo na madhara yanayoweza 
jitokeza kutokana na miradi inayoan-
zishwa.

Waziri Jafo amesema NEMC 
inapokea zaidi ya miradi 2,000 
kwa mwaka kwa ajili ya mapitio na 
kuongeza kuwa idadi hiyo ya miradi 
ni kubwa na itaweza kupitiwa kwa 
ufanisi iwapo kutakuwa na miongozo 
ya kila sekta kama inavyoelekezwa 
katika Sheria ya Mazingira ya Mwaka 
2004.

Ameishukuru Serikali ya India 
kupitia kituo hicho kwa kushirikiana 
na Baraza hilo kwa kuandaa mwon-
gozo huo kwani ushirikiano huo ni is-
hara ya ya matokeo ya ushIrikiano wa 
taasisi hizo katika kupatia ufumbuzi 
wa changamoto za kimazingira.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa CSE, Bw. Nivit Yadav amesema 
Tanzania ni nchi ya tatu katika Bara 
la Afrika yenye kasi kubwa ya idadi ya 
watu na nchi ya pili kwa mataifa ya 
Afrika Mashariki kuwa na kasi ya uku-
aji wa sekta ya ujenzi, hivyo suala la 
tathmini ya miradi ya ujenzi ni jambo 
muhimu linalopaswa kupewa kipa-
umbele katika uhifadhi na usimamizi 
wa mazingira.

Bw. Yadav amesema Sheria ya 
Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
ya mwaka 2004 imeanisha vipaum-
bele mbalimbali vya utekelezaji wa 
Sheria hiyo ikiwemo kanuni na mion-
gozo ya utekelezaji ikiwemo ushiriki-
ano baina ya Serikali kupitia NEMC na 
CSE.

Kwa upande wake aliyekuwa  
Mkurugenzi Mkuu NEMC Dkt. Sam-
wel Gwamaka amesema kwa muda 
mrefu kumekuwepo na changamoto 
ya usimamizi wa tathmini ya athari 
kwa mazingira kupitia maandiko ya 
miradi mbalimbali yanayowasilishwa 
kwa ajili ya utoaji wa vibali vya mazin-
gira.

“Awali wataalamu wetu hawaku-
wa na mwongozo wa maandiko ya 
tathmini ya miradi ya athari za mazin-
gira ambayo inakidhi matakwa ya 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na 
kanuni zake….Baada ya uzinduzi huu 
sasa wataalamu elekezi wa mazingira 
na wadau watakuwa na mwongozo 
wa uaandaji wa maandiko kwa kuzin-
gatia viwango na ubora unaohitajika,“ 
amesema Dkt. Gwamaka.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. 
Dkt. Selemani Jafo ameshiriki Mkutano 
wa Kawaida wa 23 wa Wakuu wa Nchi 
Wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) Ngurdoto mkoani 
Arusha Novemba 24, 2023.

Akizungumza mara baada ya 
kushiriki mkutano huo Dkt. Jafo 
amesema kuwa majadiliano yameakisi 
maeneo muhimu katika sekta ya 
mazingira hususan mabadiliko ya 
tabianchi na usalama wa chakula.

Amesema Tanzania imekuwa ya 
mfano barani Afrika kwa kuchukua 
hatua muhimu za kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi kupitia 
Serikali ya Awamu ya Sita.

Waziri Jafo amesema kuwa kazi 
kubwa imeonekana kwa upande wa 
mazingira kwa utekelezaji wa miradi ya 
mbalimbali ambayo kwa namna moja 

ama nyingine inawasaidia wananchi.
“Yamefanyika mapinduzi makubwa 

kupitia Serikali hususan katika sekta ya 
kilimo cha kisasa zaidi cha umwagiliaji, 
mradi wa reli ya kisasa na mabasi 
ya mwendo kasi yote hii imelenga 
kupunguza uchafuzi,” amesema.

Mkutano huo ulipokea na kuridhia 
kwa kauli moja mapendekezo ya 
Majadiliano ya Juu kuhusu Mabadiliko 
ya Tabianchi na Usalama wa Chakula 
yaliyofanyika Novemba 23, 2023 
ambayo ni hatua ya kuifanya EAC kuwa 
na msimamo mmoja katika Mkutano 
wa COP28 uliofanyika Dubai, Falme 
za Kiarabu kuanzia Novemba 30 hadi 
Desemba 12, 2023.

Aidha, mkutano huo umeridhia ombi 
la Shirikisho la Jamhuri ya Somalia chini 
ya Rais Mhe. Hassan Sheikh Mahmoud 
kujiunga na EAC hiyo na kufanya jumla 
ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo 
kuwa nane.

Mkutano huo umehudhuriwa na 
Rais wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Burundi Mhe. Evariste 
Ndayishimiye ambaye amemaliza muda 
wake wa Mwenyekiti na kumkabidhi 
kijiti Rais wa Sudan Kusini Mhe.  Salva 
Kiir, Rais wa Kenya Mhe. William Ruto 
na Rais wa Uganda Yoweri Museveni.

Viongozi wengine ni Waziri Mkuu 
wa Rwanda Mhe. Dkt Edouard Ngirente 
aliyemwakilisha Rais Paul Kagame na 
Makamu Rais na Waziri wa Ulinzi wa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) aliyemwakilisha Rais wa nchi hiyo 
Mhe. Antonie Tshisekedi.

Dkt. Jafo: Mkutano
wa Wakuu wa Nchi 
EAC umeakisi sekta

ya mazingira

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo (kulia) akijumuika na Mawaziri wengine wa Serikali ya Tanzania 
kuimba wimbo wa Afrika Mashariki wakati wa Mkutano wa Kawaida wa 44 wa 

Baraza la Mawaziri la Jumuiya ya Afrika Mashariki uliofanyika katika ukumbi wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) jijini Arusha Novemba 22, 2023.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. 
Dkt. Selemani Jafo (wa tatu kushoto) akishiriki Mkutano wa Kawaida wa 23 wa 
Wakuu wa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) Ngurdoto 

mkoani Arusha Novemba 24, 2023. Kulia kwake ni Waziri wa Maliasili na 
Utalii Mhe. Angela Kairuki na kushoto kwake ni Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji, 

Maliasili na Mifugo wa Zanzibar Mhe. Shamata Shaame Khamis.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Mpango ametoa 
wito kwa Watanzania ku-

muenzi Baba wa Taifa Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere kwa kufa-
nya kazi kwa bidii ili kuboresha Maisha 
pamoja na kuinua uchumi wa Taifa.

Amesema hayo wakati akizung-
umza kwa niaba ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania katika Misa 
Maalum ya Kitaifa ya Kumuombea 
Baba wa Taifa iliyofanyika katika Kani-
sa Katoliki Parokia ya Roho Mtakatifu 
– Babati mkoani Manyara, Oktoba 14, 
2023. 

Dkt. Mpango amewasihi viongozi 
na Watanzania kwa ujumla kumuenzi 
Baba wa Taifa kwa kuishi katika misingi 
ya kukemea rushwa, kupiga vita uma-
sikini, kutojilimbikizia mali pamoja na 
kukemea matendo mabaya.

Makamu wa Rais amesema ni wa-
jibu kwa Watanzania kumuenzi kwa 
kuishi maisha aliyoishi kiongozi huyo 
kwa kuwa alitumia elimu na vipaji vyake 
kwa faida ya wote, alithamini dhamana 

aliyopewa, alikuwa mnyenyekevu na 
mwenye kujisahihisha alipokosea. 

Ameongeza kwamba Mwalimu 
Nyerere alikemea matendo mabaya 
yaliochochea mmomonyoko wa maa-
dili, alikuwa mwanamazingira hodari na 
alipiga vita umaskini.

Aidha Makamu wa Rais amelishuku-
ru Kanisa pamoja na taasisi zingine za 
kidini kwa ushirikiano wake na Serikali 
kwa kutoa huduma mbalimbali za ki-
jamii kama vile elimu, afya, mazingi-
ra na mengineyo.  Serikali itaendelea 
kushirikiana vema na kanisa katoliki 
pamoja na madhehebu yote ya dini 
katika kuwatumikia Watanzania huku 
akiwasihi viongozi wa dini kuendelea 
kuliombea Taifa amani na utulivu.

Misa Maalumu ya Kitaifa ya kumu-
ombea Baba wa Taifa Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere imeongozwa 
na Askofu wa Jimbo Katoliki la Mbulu 
Anthony Lagwen na kuhudhuriwa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Viongozi mbalimbali pamoja na waumi-
ni kutoka maeneo mbalimbali nchini.

Dkt. Mpango: 
Tumuenzi 
Baba wa 
Taifa kwa 

kufanya kazi 
kwa bidii



26 Jarida la OFISI YA MAKAMU WA RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

TOLEO NA. 45 DESEMBA 2023 Habari

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo amesema 

Serikali imewekeza katika teknolojia 
ya kilimo kinachohimili mabadiliko ya 
tabianchi kupitia miradi ya mazingira 
inayotekelezwa nchini.

Dkt. Jafo amesema hayo alipo-
changia mjadala wakati wa Mkutano 
wa Jukwaa la Mifumo ya Chakula Af-
rika (AGRF) unaofanyika katika Kituo 
cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius 
Nyerere jijini Dar es Salaam Septemba 
08, 2023.

Ametoa wito kwa nchi zilizoendelea 
kuunga mkono juhudi hizo za Serikali 
kwa kufadhili miradi ya kilimo inayo-
tekelezwa nchini ili pawepo na tija na 
uhakika wa chakula. 

Kutokana na Makubaliano ya Paris 
kuhusu nchi zilizoendelea kuchangia 
fedha kwa mataifa yanayoendelelea ka-
tika kukabiliana na athari za mabadiliko 
ya tabianchi, Waziri Jafo alipendekeza 
kupitia fedha hizo pia pawe na mafun-
gu maalumu ya kuwezesha kilimo cha 
kuhimili mabadiliko ya tabianchi.

Aidha, Waziri Jafo alisema ili kukabil-
iana na changamoto ya ukame unao-
sababishwa na uhaba wa mvua katika 
baadhi ya maeneo Serikali imewekeza 
zaidi ya shilingi bilioni 200 kwa ajili ya 
uchimbaji wa malambo 114 ya um-
wagiliaji.

“Tunafahamu sekta ya kilimo in-
aathirika sana kwa maana mvua hazi-
toshi hivyo miradi ya uhimili ni muhimu 

Tunafahamu sekta 
ya kilimo inaathirika 

sana kwa maana mvua 
hazitoshi hivyo miradi 

ya adaptation ni 
muhimu sana kama nchi 

hizo zikiwekeza katika 
teknolojia ya kilimo

Dkt. Jafo: Serikali 
imewekeza katika 

teknolojia ya kilimo 
kinachohimili 
mabadiliko ya 

tabianchi
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sana kama nchi hizo zikiwekeza katika 
teknolojia ya kilimo. Tuipongeze Serikali 
inayoongozwa na Rais Mheshimiwa Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kupitia Wizara ya 
Kilimo kwa kuja na Mradi wa BBT kwa 
vijana na tunaona umeanza kutimiza 
ndoto za vijana,” alisema.

Aidha, katika kuhakikisha kilimo 
kinakuwa na tija pamoja na kuwepo kwa 

changamoto za kimazingira, Dkt. Jafo 
alisema Serikali inaimarisha uzalishaji 
wa nishati ikiwemo mradi wa Bwawa la 
kufua umeme la Mwalimu Nyerere na 
kusambaza umeme vijijini.

Alifafanua kuwa hatua ya usam-
bazaji nishati vijiji itasaidia kuwavu-
tia wawekezaji kufungua viwanda vya 
uchakataji wa mazao na hivyo kukuza 

uchumi kwa kuuza bidhaa zilizochakat-
wa badala ya mazao ghafi. 

“Katika mkutano huu tumewataka 
wenzetu watimize wajibu wao kuchan-
gia fedha za kusaidia nchi zinazoendelea 
katika miradi ya kuhimili mabadiliko ya 
tabianchi hasa kwenye Kilimo cha Kisa-
sa (smart agriculture) badala ya kutege-
mea,” alisisitiza Waziri Jafo.



28 Jarida la OFISI YA MAKAMU WA RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

TOLEO NA. 45 DESEMBA 2023

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) 
Mhe. Dkt. Selemani Jafo 

amekutana na kufanya mazungumzo 
na Balozi wa Japan hapa nchini, Mhe. 
Yasushi Misawa katika Mji wa Serikali, 
Mtumba Jijini Dodoma.

Katika mazungumzo hayo yaliyo-
fanyika leo Septemba 14, 2023 Dkt. 
Jafo amemshukuru Balozi Misawa kwa 
juhudi kubwa zinazofanywa na Serikali 
ya Japan kupitia Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo (JICA) kwa kuendelea ku-
fadhili miradi mbalimbali ya maendeleo 
ikiwemo maji, elimu, barabara, afya na 
kuiomba Serikali hiyo kusaidia pia mira-
di ya uhifadhi na usimamizi wa mazingi-
ra iliyopo nchini.

Waziri Jafo amemueleza Balozi Mi-
sawa kuwa ajenda ya mazingira ni moja 
ya kipaumbele muhimu vilivyopewa 
msukumo na Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ambapo Serikali kupitia 
Ofisi ya Makamu wa Rais imeendelea na 
juhudi za kuhamasisha jamii kutumia 
nishati mbadala ili kuhamasisha uhi-
fadhi na utunzaji mazingira nchini.

“Tanzania tunazalisha takribani tani 
Milioni moja za taka ngumu ambazo ni 
fursa ya uzalishaji wa nishati mbada-
la…tunatumia asilimia 30 tu ya nishati 
hiyo…Tunahitaji nishati hii kwa ajili ya 
matumizi ya kijamii na kiuchumi. Tuna-
hitaji wawekezaji wengi zaidi kujitokeza 
kwa ajili ya uwekezaji,” amesema Mhe. 
Dkt.Jafo.

Amesema kuwa Serikali imewe-
ka mazingira wezeshi na rafiki kwa 
wawekezaji na wadau wa nishati hiyo 
kuweza kujitokeza na kushirikiana 
na Serikali katika kutekeleza miradi 
mbalimbali ya nishati mbadala husu-
sani katika maeneo ya vijijini ili kuonge-
za upatikanaji wa nishati mbadala ya 
kupikia.

Waziri Jafo pia amemhakikishia Ba-
lozi Misawa ushirikiano na utayari wa 

Tanzania, Japan zateta 
ufadhili miradi ya mazingira

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo akiwa katika picha 
ya pamoja na Balozi wa Japan Mhe. Yasushi Misawa pamoja na viongozi wengine mara baada ya mazungumzo 

yao yaliyofanyika Septemba 14, 2023 katika Mji wa Serikali, Mtumba Jijini Dodoma.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingir) 
Mhe. Dkt. Selemani Jafo akimk-

abidhi nyaraka mbalimbali za taar-
ifa kuhusu majukumu ya Ofisi hiyo 
Balozi wa Japan nchini Tanzania 

Mhe. Yasushi Misawa mara baada 
ya mazungumzo baina yao yaliyofa-
nyika Septemba 14, 2023 katika Mji 
wa Serikali, Mtumba Jijini Dodoma.

Serikali ya Tanzania katika kuhakikisha 
utekelezaji wa miradi ya nishati jadidifu 
ikiwemo jotoardhi, tungamotaka, upe-
po na jua pamoja na matumizi bora ya 
Nishati mbadala ili kuleta manufaa kwa 
wananchi na jamii kwa ujumla.

Akifafanua zaidi Waziri Jafo amese-
ma Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa 
Rais imeandaa sera, kanuni na miongo-
zo mbalimbali ikiwemo ikiwemo katazo 
Kwa taasisi zote za umma na binafsi 
kwa upande wa Tanzania Bara zina-
zoandaa chakula na kulisha watu zaidi 
300 kusitisha matumizi ya mkaa na 
mkaa ifikapo mwaka Januari 2025. 

Dkt. Jafo amesema kutokana na 
msisitizo huo, Serikali kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Rais imendelea kuwahimi-
za wadau na washirika wa maendeleo 
kujitokeza kuungana mkono juhudi hizo 
za serikali kwa kuhakikisha zinaelekeza 
nguvu katika uwekezaji wa miradi ya 
nishati Rafiki kwa mazingira. 

Aidha kwa upande mwingine Dkt. 
Jafo ameiomba Serikali ya Japan ku-
toa fursa ya ufadhili wa masomo kwa 
wataalamu wa mazingira katika Ofisi ya 
Makamu wa Rais ili kuweza kujengewa 
uwezo wa kitaalamu na kiufundi kati-
ka usimamizi wa miradi mbalimbali ya 
mazingira inayotekelezwa nchini.

Kwa upande wake, Balozi Misawa 
amemhakikishia Waziri Jafo kuwa Ser-
ikali ya Japan itaendelea kuwa mdau 
mkubwa wa maendeleo kwa kushirik-
iana na Tanzania katika kuendeleza 
sekta ya Nishati hasa kwa upande wa 
Nishati jadidifu.

Alisema, kuwa wawekezaji kutoka 
Japan wapo tayari kuja kuwekeza nchini 
Tanzania katika sekta ya nishati jadidi-
fu na kuhakiikisha kuwa uwekezaji huo 
unaleta manufaa ya kijamii na kiuchumi 
baina ya Mataifa hayo.

Habari
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Zanzibar 
kunufaika na 
Biashara ya 

Kaboni

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Khamis 
Hamza Khamis amesema 

Zanzibar inatarajia kunufaika na 
Biashara ya Kaboni wakati wowote 
kuanza sasa.

Amesema hayo Juni 13, 2023 
bungeni jijini Dodoma wakati akijibu 
maswali ya Mbunge wa Viti Maalumu 
Mhe. Maryam Azan Mwinyi.

Mhe. Khamis amesema ili kute-
keleza suala hilo, watalamu wapo 
katika hatua za mwisho za kufanya 
utafiti kwenye maeneo yenye misitu 
ya asili upande wa Tanzania Zanzibar.

Ameitaja Msitu wa Jozani ulio-
po Unguja na Ngezi katika Kisiwa 
cha Pemba kuwa inaweza kutumika 
kuvuna hewa ya ukaa na kuwapatia 
faida wananchi wa visiwani humo.

Kuhusu kuwapa uelewa wanan-
chi, Naibu Waziri amebainisha kuwa 
Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa 
Rais kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Zanzibar inatarajia kutoa elimu kwa 
wajumbe wa Baraza la Wawakilishi.

“Mheshimiwa Naibu Spika uta-
kumbuka pia juzi tumetoa semina 
kwa wajumbe wa Kamati za Kudumu 
za Bunge za Maji na Mazingira pamo-
ja na ya Utawala, Katiba na Sheria 
kuhusu hewa ya ukaa ili kuwanjengea 
uelewa,” amesisitiza.

Amesema kuwa Serikali imeunda 
kikosi kazi kilichoshirikisha Ofisi ya 
Rais (TAMISEMI) ambacho kinazun-
guka nchi nzima kutoa elimu kuhusu 
Biashara ya Kaboni hususan katika 
mikoa ya Tabora, Simiyu, Katavi na 
Manyara na maeneo mengine.

Hivyo, amesema kuwa Serikali 
imeweka mipango thabiti ya kusima-
mia na kutathmini biashara hiyo am-
bapo imetoa mamlaka kwa Kituo cha 
Kitaifa cha Kufuatilia Kaboni (NCMC) 
kilichopo mjini Morogoro ambacho 
kinaratibu na kutoa utaalamu kuhusu 
gesijoto nchini.

Sambamba na hilo pia imeandaa 
Kanuni na Mwongozo wa mwaka 
2022 kwa ajili ya kusimamia biasha-
ra na kuhakikisha inakuwa rasmi kwa 
wadau ili iwanufaishe na kusaidia ka-
tika utunzaji wa mazingira.

Ili kutekeleza suala hilo, 
wataalamu wapo katika 

hatua za mwisho za 
kufanya utafiti kwenye 

maeneo yenye misitu ya 
asili upande wa Tanzania 

Zanzibar
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
amewataka Wakuu wa Mikoa 

pamoja na Makatibu Tawala wa Mikoa 
kuzingatia maadili na nidhamu katika 
maeneo ya kazi ili kuwa picha nzuri na 
ya mfano kwa wengine.

Makamu wa Rais amesema hayo 
Agosti 22, 2023 wakati akifungua Ma-
funzo ya Uongozi kwa Wakuu wa Mikoa 
na Makatibu Tawala wa Mikoa yanay-
ofanyika katika Shule ya Uongozi ya 
Mwalimu Nyerere iliopo Kibaha Mkoani 
Pwani. Amesema ni lazima wakati wote 
wa uongozi kutafuta njia bora ya ku-
washirikisha wengine ili msingi wa uon-
gozi na utendaji uwe chachu zaidi kule-
ta maendeleo kwa wananchi.

Pia Makamu wa Rais amewataka 
viongozi wa Mikoa kuongeza jitiha-
da kuiwezesha sekta binafsi ili iweze 
kukua, kushamiri na kuzalisha ajira kwa 
kuweka vivutio na mazingira mazuri ya 
uwekezaji. Amesema sekta binafsi in-

apaswa kuwa mshirika muhimu kati-
ka shughuli zote za maendeleo katika 
mikoa.

Hali kadhalika Makamu wa Rais 
amesema maudhui ya mada zitaka-
zowasilishwa katika mafunzo hayo 
yanalenga kuondoa matukio mbalim-
bali yanayotokana na mapungufu ka-
tika uongozi ikiwemo kutokuzingatia 
mipaka ya kiutendaji kati ya Wakuu wa 
Mikoa na Makatibu Tawala wao husu-
san katika matumizi ya fedha pamoja 
na kushindwa kudhibiti uvujaji wa siri 
za Serikali hususan katika zama hizi za 
utandawazi na maendeleo ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano.

Pia amewataka Wakuu wa Mikoa na 
Makatibu Tawala kuzingatia masuala 
ya uhifadhi wa mazingira hususani ku-
tunza vyanzo vya maji, kufuatilia fursa 
mbalimbali zitokanazo na shughuli za 
uhifadhi wa mazingira ikiwa ni pamo-
ja na biashara ya Kaboni na Uchumi 
wa Buluu. Amewataka kuhakikisha 
kunakuwa na mipango bora ya ma-

Habari

Makamu wa Rais 
awaasa MaRC, MaRAS 

kuzingatia maadili

tumizi ya ardhi ili kuepuka migogoro 
mbalimbali ndani ya jamii na kuzingatia 
changamoto zozote zinazojitokeza ka-
tika jamii zinashughulikiwa mapema na 
kwa ukamilifu.

Makamu wa Rais amesema dhima 
ya mafunzo hayo ni utekelezaji wa Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 
2020, ambayo inaelekeza umuhimu 
wa kuendelea kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi katika hali iliyo 
shirikishi na yenye ubora. Ameongeza 
kwamba Serikali ya Awamu ya Sita in-
ayoongozwa na Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan inatambua umuhimu wa ma-
funzo hayo muhimu kwa viongozi

Kwa upande wake Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI Angellah 
Kairuki amesema mafunzo hayo yame-
lenga kuwajengea viongozi hao uwezo 
wa kuongoza na kusimamia wanan-
chi, fedha na rasilimali zingine muhimu 
za taifa. Pia amesema mafunzo hayo 
yatawawezesha viongozi kuwa na 
maamuzi ya kimkakati pamoja na ku-
wawezesha kuwa na uwezo katika ma-
suala muhimu yanayohusu utekelezaji 
wa majukumu yao.

Ameongeza kwamba katika siku 
sita za mafunzo jumla ya mada 20 zi-
natarajiwa kuwasilishwa kwa viongozi 
hao ambazo zitajikita katika masuala ya 
uongozi, usimamizi rasilimali, miongozo 
na taratibu mbalimbali za utendaji kazi 
serikalini, usimamizi miradi na ushirik-
ishwaji wa sekta binafsi katika kukuza 
uchumi.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo ameongoza 

wananchi wa Mkoa wa Iringa katika 
kuadhimisha miaka 59 ya Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar na kuhimiza 
Watanzania kuuenzi Muungano kwa 
kudumisha Amani.

Akizungumza na wananchi wa 
mkoa huo katika Uwanja wa Samo-
ra Aprili 26, 2023, Dkt. Jafo amesema 
kuwa matunda ya Muungano yana-
onekana kutokana na muungano huo 
imara na wa mfano duniani ukilingan-
isha na nchi zingine zilizowahi kuuun-
gana na hatimaye kutengana.

Amesema kupitia Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar wananchi wa-
naishi kwa amani na mshikamano na 
kutokana na hali hiyo Serikali inate-
keleza miradi mbalimbali ya maendeleo 
kwa ajili ya kuwanufaisha wananchi wa 
pande zote mbili za Muungano.

Waziri Jafo amesema Watanza-
nia wanapaswa kujivunia Muungano 
ambao ni tunu ya taifa letu ambapo 
maendeleo yanapatikan kupitia miradi 

ya sekta mbalimbali ambayo imekuwa 
msaada mkubwa kwa wananchi.

“Ndugu zangu lazima tumwombee 
Rais wetu Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwani tunaona miradi mingi inate-
kelezwa na nchi yetu inasonga mbele 
ambayo hakika inajenga uchumi na 
hayo yote ni kazi kubwa hivyo iliyofan-
yika chini ya uongozi wake, na tuna kila 
sababu ya kujivunia na kutembea kifua 
mbele,” amesisitiza.

Katika hatua nyingine Waziri Dkt. 
Jafo ameupongeza Uongozi wa Mkoa 
wa Iringa kwa kufanya vizuri katika 
utunzaji wa mazingira ambao ni ajenda 
muhimu katika mustakabali wa nchi.

Ametoa rai kwa wananchi husu-
san wa Wilaya ya Mufindi kuendelea 
kupanda miti kwa wingi ili kunufaika na 
Biashara ya Kaboni ambayo tayari Ofisi 
ya Makamu wa Rais imeandaa Kanuni 
na Mwongozo wake.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa 
wa Iringa Mhe. Halima Dendego amese-
ma katika kutekeleza maelekezo ya 
Serikali kuhusu kuadhimisha shere-
he za Miaka 59 ya Muungano mkoa 
huo umeratibu shughuli za hifadhi ya 

mazingira.
Amesema kuwa kwa kushirikiana na 

Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) wametoa jumla ya miche 89,000 
lengo likiwa ni kuwakabidhi wanafunzi 
wa shule ili waipande na kuitunza hivyo 
kushiriki kikamilifu katika Kampeni ya 
’Soma na Mti’ iliyozinduliwa na Waziri 
Jafo. Mhe. Dendego ameongeza kuwa 
bonanza hilo la michezo ni sehemu ya 
maadhimisho hayo ili kuwakutanisha 
wananchi hasa vijana na kuwajenga 
kiafya na uelewa kuhusu masuala ya 
Muungano.

Awali, Dkt. Jafo aliongoza wana-
funzi na walimu wa Shule ya Sekondari 
Mawelewele iliyopo katika Manispaa 
ya Iringa, katika zoezi la kupanda miti 
ikiwa ni sehemu ya sherehe hizo kim-
koa ambapo alipanda mti wa 11,350 
kati 89,000 inayotarajiwa kupandwa 
mkoani humo.

Katika bonanza lililofanyika kwenye 
Uwanja wa Samora Waziri Jafo ambaye 
alikuwa mgeni rasmi alishuhudia mi-
chezo mbalimbali na kukabidhi zawa-
di kwa washindi ili kuleta hamasa kwa 
wananchi wengine kushiriki.

Dkt. Jafo awaasa Watanzania 
kuuenzi Muungano kwa 

kudumisha amani
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Mpango amesema 
suala la kupanda miti ni lazi-

ma na kuzitaka halmashauri zote nchini 
kusimamia kwa karibu na kuhakikisha 
kwamba mazingira ya maeneo yao 
yanakuwa ya kijani, safi na ya kuvutia na 
zoezi hilo liwe endelevu.

Amesema hayo wakati wa akizin-
dua kampeni ya kupanda miti kitaifa 
kwa hisani ya Benki ya NMB ikishirik-

iana na Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS), uzinduzi uliofanyika 
katika eneo la Mtumba jijini Dodoma 
Machi 27, 2023. 

Mhe. Dkt. Mpango amesema waku-
rugenzi wa halmashauri zote nchini wa-
napaswa kutoa maelekezo kwa shule, 
taasisi mbalimbali na kwa wananchi ili 
washiriki kikamilifu katika uhifadhi na 
usafi wa mazingira. 

Vilevile Makamu wa Rais amezia-
giza Halmashauri kwa kushirikiana 

na TFS, kupanda aina za miti ambayo 
inaendana na mazingira ya maeneo 
waliopo pamoja na kuiwezesha jamii 
hususani ya vijana kupata elimu zaidi 
kuhusu utunzaji wa miti ili kuhakiki-
sha wanachangia katika uhifadhi wa 
mazingira kwa weledi. 

Amesema Serikali inafahamu na 
kuthamini mchango mkubwa un-
aotolewa na sekta binafsi pamoja na ta-
asisi za kidini hapa nchini katika kuhaki-
kisha utekelezaji wa mipango mbalim-

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango 
akipanda mti aina ya Komamanga mara baada ya kuzindua rasmi kampeni ya kupanda 
miti kitaifa kwa hisani ya Benki ya NMB ikishirikiana na Wakala wa Huduma za Misitu 

Tanzania (TFS) uzinduzi uliofanyika katika eneo la Mtumba Jijini Dodoma Machi 27, 2023.

Dkt. Mpango: Suala la 
upandaji miti ni la lazima
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo na Naibu 
Waziri Mhe. Khamis Hamza Khamis wakipanda mit wakati wa uzinduzi wa kampeni ya kupanda miti kitaifa 

lililoongozwa na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Dkt. Philip  Mpango.

bali ya uhifadhi wa mazingira inakuwa na 
mafanikio. 

Mhe. Dkt. Mpango ametoa wito kwa 
taasisi hizo kuongeza juhudi hasa katika 
kuhamasisha, kukuza uelewa na kujen-
ga uwezo wa jamii na taasisi mbalimbali 
kuhusu hifadhi ya mazingira pamoja na 
kutafuta rasilimali fedha zitakazo chan-
gia utekelezaji wa Sera ya Mazingira.

Aidha, Makamu wa Rais ametoa rai 
kwa Benki ya NMB kuona uwezekano 
wa kutumia Umoja wa Mabenki (TBA) 
kuongeza nguvu zaidi katika kuifanya 
Dodoma kuwa ya kijani kwa muda mfupi 
zaidi kwa kutambua ndio makao makuu 
ya nchi.

Kwa Upande wake Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo 
amesema ajenda ya upandaji miti nchi-
ni ni maelekezo ya Ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi inayoelekeza kupanda miti 
milioni 1.5 kwa kila halmashauri kwa len-
go la jumla ya miti milioni 276.

Hali kadhalika, Mhe. Dkt. amesema 
kuwa kifungu cha 68 (l) kinaelekeza 
Mkoa wa Dodoma upandwe miti mili-

oni 40 katika kipindi cha miaka mitano. 
Ameipongeza Benki ya NMB kwa jitiha-
da wanazozifanya katika kushirikiana 
na Serikali kwenye uhifadhi wa mazin-
gira.

Kamishna wa Uhifadhi TFS Prof. 
Dos Santos Silayo amesema Wakala 
utashirikiana vema na NMB kuhakikisha 
wanatekeleza vema adhma ya upan-
daji miti milioni 1 kwa kutoa miongozo 
mbalimbali ya kitaalamu na kushirikiana 
nao katika kila Nyanja kuhakikisha adh-
ma hiyo inafanikiwa.

Aidha Prof. Silayo amesema ush-
irikiano baina ya NMB na TFS utasaidia 
katika kuongeza wigo wa upatikanaji 
wa miche ya miti jamii mbalimbali katika 
maeneo mbalimbali nchini na kuipanda 
kwa weledi kuhakikisha inastawi. 

Ametoa wito kwa wadau mbalimbali 
kuendelea kujitokeza kusaidiana na seri-
kali katika kuongeza nguvu kwenye uhi-
fadhi katika kutekeleza kazi mbalimbali 
zinazopunguza utegemezi wa misitu 
na hasa kutoa elimu kwa umma kuhusu 
umuhimu wa uhifadhi wa misitu, upan-
daji miti na kuhifadhi mazingira.

Afisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya 
NMB Ruth Zaipuna amesema Benki hiyo 
itapanda miti milioni 1 kwa mwaka 2023 
nchi nzima na kuitunza kuhakikisha in-
afikia lengo. 

Ameongeza kwamba Benki hiyo 
itaendesha shindano maalum la upa-
ndaji miti mashuleni litakalofahamika 
kama “Kuza Mti Tukutuze” ambapo 
kupitia shindano hilo litakalofanyika kwa 
mwaka mmoja na nusu shule zitashin-
dana kutunza miti watakayokabidhiwa 
na TFS.

Amesema pamoja na zawadi 
mbalimbali zitakazotolewa lakini pia 
shule itakayoweza kupanda miti 2,000 
na kukuza asilimia 80 na zaidi ya miti 
hiyo itafanikiwa kupata zawadi ya shilin-
gi milioni 50. Bi. Zaipuna amesema Benki 
ya NMB inatambua wajibu ilionayo kati-
ka jamii kuhakikisha wanatunza mazin-
gira ili utendaji wa kazi kuwa mzuri na 
bora zaidi kwani mazingira yanapoharib-
ika hakuna kundi linalobaki salama.

Katika uzinduzi wa kampeni hiyo 
zaidi ya miti 3000 imepandwa katika 
eneo la Mtumba jijini Dodoma.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango 
akiwasili katika Uwanja wa Ndege wa Abeid Amani Karume Zanzibar kwa ajili ya 

kuungana na viongozi na wananchi katika kumbukizi ya Miaka 51 ya kifo cha aliyekuwa 
Rais wa Kwanza wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Hayati Sheikh Abeid Amani 
Karume iliyofanyika Afisi Kuu ya Chama Cha Mapinduzi – Kisiwandui, Zanzibar.

Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Mheshimiwa Dkt. 
Philip Mpango akiweka 
shada la maua katika 

kaburi la aliyekuwa Rais 
wa Kwanza wa Zanzibar 

Hayati Sheikh Abeid Amani 
Karume katika kumbukizi 
ya miaka 51 ya kifo chake 
iliyofanyika Afisi Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi – 

Kisiwandui Zanzibar.

Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Mheshimiwa 
Dkt. Philip Mpango akiwa 
na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 

la Mapinduzi Mhe. Dkt. 
Hussein Ali Mwinyi pamoja 

viongozi mbalimbali wa 
Serikali, Dini na Chama 
katika dua ya pamoja ya 

kumuombea aliyekuwa Rais 
wa Kwanza wa Zanzibar 

Hayati Sheikh Abeid Amani 
Karume katika kumbukizi 
ya miaka 51 ya kifo chake 
iliyofanyika Afisi Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi – 

Kisiwandui Zanzibar.

MAKAMU WA 
RAIS ASHIRIKI 

KUMBUKIZI 
YA MIAKA 51 

YA KIFO 
CHA SHEIKH 

KARUME 
KISIWANDUI, 

ZANZIBAR 
APRILI 7, 2023
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
amesema zinahitajika 

juhudi za pamoja za ndani ya nchi za 
kikanda na kimataifa katika kuweka 
mikakati na kutafuta njia madhubuti 
za kulinda na kuhifadhi bahari na 
rasilimali zake kwa kusimamia 
matumizi endelevu ya bahari.

Amesema hayo wakati wa 
Maadhimisho ya Siku ya Bahari Dun-
iani yaliyofanyika jijini Dar es salaam 
Juni 8, 2023 huku akisisitiza uwiano 
sawia kati ya hali ya bahari na kuim-
arika kwa uchumi kwani Afya ya Ba-
hari na mifumo imara ya kiikolojia ya 
baharini ni muhimu kwa uchumi wa 
buluu ambao ni sehemu ya ajenda ya 
nchi kufikia maendeleo endelevu.

Dkt. Mpango amesema umuhimu 
wa kulinda bahari na rasilimali zake 
unatokana na faida lukuki zinazo-
patikana zikiwemo bahari kuchukua 
zaidi ya asilimia 70 ya eneo la dunia, 
zaidi ya asilimia 50 ya hewa safi ya 
oksijeni, zaidi ya asilimia 90 ya joto la 
ziada linalosababishwa na mabadi-
liko ya tabianchi pamoja na kuchukua 
zaidi ya asilimia 30 ya hewa ya ka-
bonidayosaidi inayozalishwa na shu-
ghuli za kibinadamu.

Ameongeza kuwa tafiti zinaone-
sha kufikia mwaka 2030 Bahari ita-
kuwa ndio nguzo kuu ya uchumi dun-
iani ambapo takriban watu milioni 40 
watakuwa wameajiriwa moja kwa 
moja na viwanda vinavyotumia rasili-
mali za bahari. Hali kadhalika amese-
ma zaidi ya asilimia 90 ya usafirishaji 
wa bidhaa kimataifa hutegemea ba-
hari pamoja na bahari ni makazi ya vi-

umbe hai mbalimbali ambavyo ni chan-
zo kikuu cha protini kwa zaidi ya watu 
bilioni tatu duniani. 

Makamu wa Rais ameongeza 
kwamba Tanzania ni mojawapo ya nchi 
chache duniani zilizojaliwa kuwa na 
sehemu ya bahari inayokadiriwa kuwa 
na ukubwa kilometa za mraba zipatazo 
64,000, ufukwe wenye urefu wa kilo-
meta 1,424 pamoja na ukanda huru wa 
kiuchumi (Exclusive Economic Zone) 
upatao kilometa za mraba 223,000 
ambao unaongeza wigo wa shughuli za 
uchumi wa bahari. Amesema faida hiyo 
ya kijiografia ni adimu na adhimu kwani 
inaipa Tanzania nafasi kubwa ya kufaidi 
matunda yatokanayo na bahari pamoja 
na rasilimali zake. 

Makamu wa Rais ameiagiza Wizara 
ya Maliasili na Utalii kwa kushirikiana 
Wizara ya Uvuvi na Taasisi za Utafiti wa 
Bahari kama Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
(TAFIRI), Taasisi ya Sayansi za Bahari ili-
yoko Zanzibar (IMS) kuhakikisha utafiti 
wa kina unafanyika kwa wingi zaidi ili 

Makamu wa 
Rais ahimiza 

mikakati 
kuhifadhi 

rasilimali za 
bahari

kuongeza uelewa wa sayansi ya ba-
hari pamoja na athari za changamoto 
zilizojitokeza kwa jamii na ikolojia. 

Vilevile Makamu wa Rais amese-
ma upo umuhimu mkubwa wa kuhu-
sisha na kushirikishwa kikamilifu kwa 
jamii za asili ya pwani katika ulinzi 
wa rasilimali za bahari kwa kuwa 
wao ndio wafaidika au waathirika wa 
kwanza wa mazingira ya bahari. Pia 
ameagiza Mamlaka zinazohusika na 
uvuvi na uhifadhi ziongeze jitihada 
katika kutoa elimu zaidi kwa wavuvi 
ili washiriki kikamilifu katika uhifadhi 
wa rasilimali endelevu za bahari na 
kuondokana na njia zisizofaa za uvuvi.

Aidha Dkt. Mpango ametoa wito 
kwa vyombo vya habari na wasanii 
nchini kutambua wajibu walionao 
katika kusaidia jamii kupata uelewa 
wa kutosha kuhusu bahari na rasili-
mali zake kupitia nyenzo mbalimbali 
kama vile vipindi maalum, makala, 
mahojiano ya ana kwa ana na kuru-
shwa kwenye redio, televisheni, mag-
azeti na mitandao ya kijamii. 

Kwa upande wake Waziri wa Mi-
fugo na Uvuvi Abdallah Ulega amese-
ma Wizara hiyo inatoa umuhimu 
mkubwa katika shughuli za uhi-
fadhi wa rasilimali za bahari na kud-
hamiria kuilinda bahari na viumbe 
wake. Ameongeza kwamba ili kuwa 
na uvuvi endelevu ni lazima kuwa na 
maeneo ya uhifadhi baharini ambayo 
yanalenga katika kulinda, kuhifadhi 
na kudumisha uvuvi endelevu na 
kukuza mchango wa sekta ya uvuvi 
na pato la taifa. 

Awali akitoa maelezo kuhusu Siku 
ya Bahari Duniani, Mwenyekiti wa 
Bodi wa Hifadhi za Bahari na Mae-
neo Tengefu Nchini Mhandisi Dkt. 
Boniventura Baya amesema siku hiyo 
ya kimataifa inaunga mkono suala la 
utekelezaji wa malengo ya maende-
leo endelevu na kukuza maslahi ya 
umma katika ulinzi wa bahari na usi-
mamizi endelevu wa rasilimali zake. 
Amesema vita dhidi ya uchafuzi na 
uharibifu wa bahari inaendelea dun-
ia nzima ikiwemo Tanzania kwa ku-
tambua umuhimu mkubwa wa ba-
hari kwa Maisha ya mwanadamu. 

Wazo la kuanzishwa kwa Siku 
ya Bahari Duniani hlilipendekezwa 
mwaka 1992 na kutambuliwa rasmi 
na Umoja wa Mataifa (UN) mwaka 
2008. Kauli Mbiu ya Siku ya Bahari 
Duniani kwa mwaka 2023 ni “Sayari 
ya Bahari: Mawimbi Yanabadilika” 
(Planet Ocean: Tides Are Changing).
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Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muunga-
no na Mazingira) Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo amewasilisha 

bungeni Hotuba ya Mapitio ya Ute-
kelezaji wa Mpango na Bajeti kwa mwa-
ka 2022/23 na Makadirio ya Mapato na 
Matumizi kwa mwaka 2023/24.

Akiwasilisha hotuba hiyo Aprili 
24, 2023, Dkt. Jafo amesema Ofisi ya 
Makamu wa Rais imekamilisha taratibu 
zote za kupata Ithibati ya Kitabu  cha 
‘Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, 
Chimbuko, Misingi na Maendeleo’ kwa 
ajili ya kutumika kama kitabu cha ziada 
kwa shule za sekondari nchini.

Amesema kitabu hicho kitasaidia 
kuwajengea wanafunzi uelewa kuhusu 
namna Muungano huu adhimu ulivyoa-
sisiwa pamoja na faida zake ili kuulinda 
na kuuenzi.

Akiendelea kuwasilisha hotuba hiyo, 
Dkt. Jafo amesema Ofisi ya Makamu wa 
Rais itafanya maandalizi ya kuanzisha 
Kituo cha Kumbukumbu na Nyaraka za 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. 

Amefafanua kuwa lengo la kuan-
zisha kituo hicho ni kuwa na mfumo 
endelevu wa kuhifadhi kumbukumbu 
na nyaraka za Muungano ili kuongeza 
uelewa wa masuala ya Muungano kwa 
kizazi cha sasa na kijacho. 

Halikadhalika, Waziri Jafo amesema 
kuwa Ofisi itaendelea kuratibu masu-
ala ya kiuchumi na kijamii kwa kufanya 
ufuatiliaji wa utekelezaji wa programu 
na miradi ya maendeleo inayotekelezwa 
kwa pande mbili za Muungano ikiwa ni 
pamoja na kuratibu utekelezaji wa mi-
radi inayotekelezwa kwa fedha za Mfu-
ko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 
kwa upande wa Zanzibar. 

Pamoja na hayo, ameongeza kuwa 
mafunzo ya usimamizi wa miradi in-
ayogharamiwa na fedha za Mfuko wa 
Jimbo yatatolewa kwa wabunge, wak-
urugenzi wa halmashauri na wataalamu 
katika halmashauri za Zanzibar. 

Aidha, Waziri Dkt. Jafo amese-
ma kuwa Ofisi imeendelea kuhimiza 
umuhimu wa wizara, idara na taasisi zi-
sizo za Muungano kuimarisha ushirikia-
no na kubadilishana uzoefu, sera, sheria, 
utaalamu na wataalamu na hadi kufikia 
Machi, 2023 vikao 12 vya ushirikiano vi-
mefanyika baina ya wizara.

Pia, amesema Ofisi ya Makamu wa 
Rais imeendelea kuratibu masuala ya 
Muungano yanayosimamiwa na wizara, 
taasisi na idara za Muungano kwa faida 
ya pande zote mbili za Muungano na 

Kitabu cha 
Muungano

BAJETI 2023/24

kuanza kutumika 
mashuleni
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kuwa kati ya taasisi 33 za Muungano, 
27 zina Ofisi Zanzibar na hivyo kusogeza 
huduma karibu na wananchi.

Dkt. Jafo amesema kutokana na 
hatua hiyo mafanikio yaliyopatikana ni 
pamoja na utambuzi na usajili wa wana-
nchi katika mikoa yote ya Tanzania Bara 
na Zanzibar uliofanywa na Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) na kutoa 
ithibati ya mitaala kwa vyuo vikuu vya 
Tanzania Bara na Zanzibar iliyofanywa 
na Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU).

Ameyataja mafanikio mengine kuwa 
ni Udahili wa wanafunzi wa Shahada ya 
kwanza katika Vyuo vya Elimu ya Juu 
Tanzania Bara na Zanzibar kupitia TCU 

na mafunzo kwa vyuo na shule za se-
kondari kuhusu Haki za Binadamu na 
Utawala Bora kwa pande zote za Muun-
gano yaliyotolewa na Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora. 

Kwa upande wa Hifadhi ya Mazin-
gira Dkt. Jafo amesema katika kuratibu 
na kusimamia  utekelezaji wa Mpango 
Kazi wa Uhifadhi wa Bonde la Ruaha 
Mkuu, Ofisi imeshiriki katika utatuzi wa 
mgogoro wa ardhi katika Bonde la Mto 
Ruaha katika eneo la Ihefu ambalo ni 
chanzo kikuu cha maji kwa Bwawa la 
Mwalimu Nyerere. 

Utatuzi wa mgogoro huo ulihusisha 
Mawaziri kutoka Wizara nane za Kisek-

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo akitoa ufafanuzi wa hoja za wabunge wakati wa majadiliano ya Bajeti ya 
Ofisi ya Makamu wa Rais kwa mwaka wa Fedha 2023/24 aliyoiwasilisha bungeni jijini 
Dodoma Aprili 24, 2023. Kulia ni Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano 

na Mazingira) Mhe. Khamis Hamza Khamis.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo pamoja na Naibu 
Waziri wake Mhe. Khamis Hamza Khamis wakipongezwa na mawaziri mara baada ya kupitishwa kwa Bajeti ya 

Ofisi ya Makamu wa Rais kwa mwaka wa Fedha 2023/24 bungeni jijini Dodoma Aprili 24, 2023. 

ta, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Jumuiya za Wafugaji, Wawekezaji ka-
tika mashamba ya mpunga, wakulima 
wadogo wa mpunga na Wananchi wa 
Wilaya za Mbarali na Chunya na kwam-
ba Ofisi ya Makamu wa Rais, itaendelea 
kuratibu utekelezaji wa Mpango kazi 
huo ili kuhifadhi mazingira ya bonde hilo 
na ikolojia ya Mto Ruaha Mkuu. 

Katika kuhakikisha hifadhi endelevu 
ya mazingira, kwa mwaka 2023/24, 
Ofisi ilipanga kutekeleza vipaumbele vi-
tano ambavyo ni kusimamia Utekelezaji 
wa Mpango Kabambe wa Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (2022 – 2032) 
na kuchukua hatua za kupunguza 
uharibifu wa Mazingira.

Vipaumbele vingine ni Kuimari-
sha usimamizi wa Biashara ya Kaboni 
nchini, Kutoa Elimu kwa Umma kuhu-
su Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira, 
Mabadiliko ya Tabianchi na Fursa ya Bi-
ashara ya Kaboni, Kuratibu utekelezaji 
wa Sera ya Taifa ya Mazingira 2021 na 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura 
191 ikijumuisha utoaji elimu kwa umma 
kuhusu mabadiliko ya Sheria na Sera 
ya Mazingira na Kuratibu utekelezaji 
wa Mikataba ya Kikanda na Kimatai-
fa kuhusu Uhifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira. 

Baada ya kuwasilisha hotuba hiyo, 
Bunge lilijadili na kuidhinisha jumla ya 
Shilingi 54,102,084,000 kwa mwa-
ka wa fedha 2023/24 kwa ajili ya ute-
kelezaji wa shughuli za Ofisi ya Makamu 
wa Rais.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akizungumza na Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga 

wakati alipowasilisha taarifa ya shughuli zinazofanywa na Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma Agosti 17, 2023.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akipokea kitabu cha Muungano wa Tanganyika na Zanzibar; Chimbuko, 

Misingi na Maendeleo kutoka kwa Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. 
Mary Maganga, Ikulu mkoani Dodoma tarehe 17 Agosti, 2023. Kitabu hicho 

kimeandaliwa na Ofisi ya Makamu wa Rais.

RAIS MHE. 
DKT. SAMIA 

SULUHU HASSAN 
APOKEA 
TAARIFA 

YA OFISI YA 
MAKAMU WA 

RAIS
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akipokea kitabu cha Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira (2022-2032) kutoka kwa Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. 
Mary Maganga, Ikulu mkoani Dodoma Agosti 17, 2023. Mpango Kabambe huo 

umeandaliwa na Ofisi ya Makamu wa Rais.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akiwa katika picha ya pamoja na Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. 

Mary Maganga mara baada ya kuwasilisha taarifa ya shughuli zinazofanywa na 
Ofisi hiyo, Ikulu mkoani Dodoma Agosti 17, 2023.

RAIS MHE. 
DKT. SAMIA 

SULUHU HASSAN 
APOKEA 
TAARIFA 

YA OFISI YA 
MAKAMU WA 

RAIS



40 Jarida la OFISI YA MAKAMU WA RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

TOLEO NA. 45 DESEMBA 2023 HabariPicha

Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu 

wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. 
Dkt. Selemani Jafo 

akipongezwa na 
waziri mara baada ya 
kupitishwa kwa Bajeti 

ya Ofisi ya Makamu wa 
Rais kwa mwaka wa 

Fedha 2023/2024
Aprili 24, 2023

Watendaji wa Ofisi 
ya Makamu wa Rais 

wakitambulishwa 
katika kikao cha 

kuwasilisha Bajeti 
ya Ofisi ya Makamu 
wa Rais kwa mwaka 
wa Fedha 2023/2024 

bungeni jijini Dodoma 
Aprili 24, 2023.

Viongozi 
wa Ofisi ya 

Makamu wa Rais 
wakitambulishwa 
wakati wa kuanza 

kwa kikao cha 
kuwasilisha 

Bajeti ya Ofisi ya 
Makamu wa Rais 
kwa mwaka wa 

Fedha 2023/2024 
bungeni jijini 

Dodoma Aprili 
24, 2023.

Naibu Waziri Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. Khamis 

Hamza Khamis (katikati) 
akifurahia jambo na Katibu 

Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais Bi. Mary Maganga 

(kushoto) pamoja na 
Mwenyekiti wa Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Maji, 
na Mazingira Mhe. Jackson 

Kiswaga mara baada ya 
kupitishwa kwa Bajeti ya Ofisi 

ya Makamu wa Rais kwa 
mwaka wa Fedha 2023/2024 

Aprili 24, 2023.

MATUKIO 
WAKATI WA 

UWASILISHAJI 
WA HOTUBA 

YA BAJETI 
YA OFISI YA 

MAKAMU WA 
RAIS 2023/24
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tumia kuni na mkaa inawezekana.
Aliongeza kuwa Serikali ya Awamu 

ya Sita inayoongozwa Mheshimiwa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan inaende-
lea kujipambanua katika suala zima la 
mazingira kwa kutekeleza miradi ya ku-
jali mazingira.

Kwa upande wake Mkuu Wilaya ya 
Kibaha Mhe. Nickson Simon kwa niaba 
ya Mkuu wa Mkoa wa Pwani amesema 
Mkoa huo una changamoto kubwa ya 
kimazingira hivyo wameamua kujipam-
banua katika upande wa mazingira ili 
kupambana na hali hiyo.

Amesema Mkoa wa Pwani ume-
shapanda miti milioni tisa sawa na asili-
mia 82 na lengo likiwa ni kupanda miti 
zaidi ya milioni 13 huku akiongeza kuwa 
wamejipanga kuongeza usimamizi 
wa mazingira, upandaji miti, teknolojia 
mbadala na uchumi.

Bi. Angela Bhoke kutoka Taifa Gas 
ameeleza kuwa wanajenga kiwanda 
cha mitungi ya gesi katika eneo la Misu-
gusugu lengo ni kushirikiana na Serikali 
katika kudhibiti uharibifu wa mazin-
gira na kuhimiza matumizi ya nishati 
mbadala.

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muunga-
no na Mazingira) Mhe. Dkt. 
Seleman Jafo amezisisiti-

za taasisi za umma na binafsi zenye 
kuhudumia watu zaidi ya 100 zitumie 
nishati mbadala ili kupunguza kasi ya 
ukataji wa miti.

Ametoa msisitizo huo Aprili 19, 2023 
wakati akizindua Kampeni ya Mazingira 
na Matumizi ya Nishati Mbadala pamo-
ja na Mashindano ya Upandaji wa Miti 
katika viwanja vya Shule ya Sekond-
ari ya Wasichana Ruvu wilayani kibaha 
mkoani Pwani.

Akizungumza wakati wa shughuli 
hiyo, Dkt. Jafo ametoa wito kwa wana-
nchi kuungana katika kutunza na kulin-
da mazingira ili kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi zinazoathiri 
mazingira na uchumi.

“Ndugu zangu lengo kubwa la 
katazo la matumizi ya kuni na mkaa 
kwa taasisi ni kusonga mbele katika 
kudhibiti uharibifu wa mazingira, ukataji 
miti na maelekezo hayo hayakugu-
sa mwananchi mmoja mmoja licha ya 
kwamba wananchi wanatakiwa ku-

Waziri Jafo asisitiza matumizi 
ya nishati mbadala kwa taasisi

tunza mazingira na kuacha kukata miti 
ovyo,“ amesisitiza.

Aidha, Waziri Jafo amepowangeza 
Taifa Gas kwa kufunga mtungi wa gesi 
katika shule hiyo kwa ajili ya matumizi 
ya jiko akisema kuwa taasisi kuacha ku-

Ndugu zangu lengo kubwa 
la katazo la matumizi 
ya kuni na mkaa kwa 

taasisi ni kusonga mbele 
katika kudhibiti uharibifu 

wa mazingira, ukataji 
miti na maelekezo hayo 
hayakugusa mwananchi 

mmoja mmoja licha 
ya kwamba wananchi 
wanatakiwa kutunza 
mazingira na kuacha 

kukata miti ovyo
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
ametoa wito kwa mataifa 

kutambua umuhimu kuweka mkazo 
katika taasisi ya familia ya kiutamaduni 
ili kuifanya kuwa kiini cha maendeleo 
ulimwenguni.

Makamu wa Rais amesema hayo 
wakati akihutubia kwa niaba ya Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Has-
san katika Mkutano wa Tano wa Idadi 
ya Watu (5th Budapest Demograph-
ic Summit) uliofanyika jijini Budapest 
nchini Hungary Septemba 14, 2023.

Amesema inahitajika nguvu ya 
pamoja kimataifa katika kuimarisha 
ustawi wa familia ikiwemo kuzinga-
tia kanuni na desturi za kiutamaduni 
pamoja na kuunga mkono mafundisho 
ya dini ambayo yanakuza maadili ya fa-

milia na kulinda usalama na mwende-
lezo wa familia.

Pia, Makamu wa Rais ametoa wito 
kwa serikali ulimwenguni kutengeneza 
na kutekeleza sera, programu na she-
ria zitakazohakikisha usalama na uen-
delevu wa familia. Aidha ametoa wito 
kwa jumuiya ya kimataifa kushirikiana 
na Bara la Afrika katika kukabiliana na 
changamoto zinazotokana na ongeze-
ko la idadi ya watu zikiwemo uhitaji wa 
huduma za afya na elimu, ukosefu wa 
ajira, upungufu wa chakula na uhamiaji 
haramu.

Akitoa mfano wa Tanzania katika 
mkutano huo wenye kauli mbiu ya “Fa-
milia Msingi wa Usalama” Makamu wa 
Rais amesema nchini Tanzania familia 
inatambuliwa kama msingi imara na 
muhimu ambayo ni mwanzo wa ujen-
zi wa mtandao wa mahusiano ya jamii 
nzima.

Ameongeza kwamba Tanzania fa-
milia inahusisha muunganiko wa ndoa 
ya watu wa jinsia mbili tofauti,watoto 
wao pamoja na ndugu au watege-
mezi wao ambapo pamoja na mambo 
mengine, familia hutumika kuimari-
sha utaratibu na utulivu katika jamii na 
pia husaidia katika uwezo  wa kufan-
ya maamuzi na utatuzi wa matatizo 
pamoja na utulivu wa kifedha, utoaji 
wa elimu na huduma za afya kwa wa-
nafamilia na malezi.

Makamu wa Rais amesema pamoja 
na kuendelea kusisitiza na kuimarisha 
ustawi wa familia, serikali ya Tanzania 
imeendelea kuwekeza katika kujenga 
uchumi na kuboresha miundombinu 
ya kijamii kwa maendeleo ya watu 
ikiwemo ujenzi wa miundombinu ya 
maji, umeme, elimu pamoja na utoa-
ji wa elimu bila malipo kuanzia ngazi 
ya awali hadi sekondari. Ameongeza 

Makamu wa Rais asisitiza mkazo 
familia kuwa kiini cha maendeleo

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango akiwasili katika 
Ukumbi wa Mikutano wa Museum of fine arts Jijini Budapest nchini Hungary kushiriki Mkutano wa Tano 

wa Idadi ya Watu (5th Budapest Demographic Summit) uliofanyika Septemba 14, 2023.
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Makamu wa Rais ametoa wito kwa 
kwa nchi na mataifa kuiunga mko-
no Tanzania katika kuwahudumia 
wakimbizi ambapo uwepo wao 
huongeza mahitaji kama vile ya ardhi, 
maji, huduma za kijamii na miundom-
binu. Pia ametoa wito wa kuboresha 
usalama wa kitaifa na kikanda, kuzuia 
migogoro, kuimarisha na kulinda am-
ani pamoja na kuongeza juhudi katika 
kuzuia na kupambana na ugaidi.

Vilevile, Makamu wa Rais amesema 
Tanzania inathamini ushirikiano  na 
Jamhuri ya Hungary katika nyanja ya 
Elimu na kuinua ujuzi. Amesema seri-
kali imedhamiria kuimarisha uhusiano 
na nchi ya Hungary katika ukuzaji wa 
ujuzi kwa vijana, uwekezaji hususani 
katika kilimo na biashara ya kilimo, 
uongezaji wa thamani, utengenezaji 
wa bidhaa, utalii na teknolojia.

Mkutano huo wa siku mbili uli-
hudhuriwa na viongozi mbalimbali 
wakiwemo Wakuu wa Nchi na Serikali 
kutoka mataifa mbalimbali, Watunga 
Sera, Viongozi wa Taasisi na Mashirika 
ya Kimataifa, Viongozi wa Dini na Wa-
nataaluma.

kwamba serikali imeongeza jitihada 
katika kuwavutia vijana ambao ni ida-
di kubwa iliopo nchini kushiriki katika 
kilimo biashara kwa kuanzisha pro-
gramu maalum ya Jenga Kesho iliyob-
ora (BBT).

Halikadhalika, Makamu wa Rais 
amesema sababu za kiuchumi na 

migogoro zinazopelekea ongezeko la 
wahamiaji ndizo zinazopelekea athari 
ya mienendo ya idadi ya watu Barani 
Afrika. Amesema Tanzania imekuwa 
ikihifadhi wakimbizi zaidi ya laki nne 
kutoka mataifa Jirani ambao wamekua 
wakitafuta amani na ustawi wa Maisha 
yao.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango 
akisalimiana na kuzungumza na  Rais wa Hungary Mhe. Katalin Novàk wakati 
alipowasili katika Ukumbi wa Mikutano wa Museum of fine arts Jijini Budapest 

nchini Hungary kushiriki Mkutano wa Tano wa Idadi ya Watu (5th Budapest 
Demographic Summit) uliofanyika Septemba 14, 2023.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 

Philip Mpango akihutubia Mkutano wa 
Tano wa Idadi ya Watu (5th Budapest 

Demographic Summit) uliofanyika 
Septemba 14, 2023.
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po kwa Mpango Mahsusi wa Matumizi 
ya Maeneo ya Bahari, hivyo Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira)kwa kushirikiana na Wizara ya 
Uchumi wa Buluu na Uvuvi Zanzibar zi-
taendelea kushirikiana na wadau katika 
kuratibu na kushiriki katika utekelezaji 
wa Mpango huo.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkaazi wa Shirika la The Nature Con-
servancy kutoka Ujeruamani Bi. Lucy 
Maghembe amesema washa hiyo ime-
wakutanisha wadau mbalimbali wa 
masuala ya sayansi ya bahari waliokuta-
na kwa ajili ya kujadili sera na mipango 
endelevu ya usimamizi wa rasilimali za 
bahari na namna bora ya kushughulikia 
migongano ya matumizi ya rasilimali za 
bahari.

“Katika Afrika Tanzania tunakuwa 
taifa la nne kuwa na Mpango wa aina hii. 
Mataifa mengine ya Kenya, Shelishe-
li na Mauritius zimeanza utekezaji wa 
Mpango huu. Tumejipanga kuja na sera 
na mipango imara itakayosaidia usima-
mizi endelevu wa rasilimali za bahari ka-
tika ukanda wa bahari ya Hindi.

Naye Mtaalamu wa Sayansi ya Ba-
hari, Profesa Yunus Mgaya amesema 
wa wanasayansi umebaini kuongezeka 
kasi ya matumizi ya rasilimali za bahari 
katika Ukanda wa Bahari ya Hindi hat-
ua inayochangiwa kwa kiasi kikubwa na 
kuongezeka kwa shughuli za kijamii na 
kiuchumi ikiwemo nishati, gesi, utalii n.k

“Utafiti uliofanyika umetoa 
mapendekezo ya kuwa na mifumo ya 
kitaasisi inayosaidia usimamizi na uhi-
fadhi endelevu wa rasilimali za bahari ili 
kuweza kuzuia migogoro na migongano 
baina ya watumiaji wa rasilimali zilizopo 
baharini” amesema Prof. Mgaya.

Mkurugenzi Idara ya Uratibu wa 
Uchumi wa Buluu, Wizara ya Uchumi 
wa Buluu na Uvuvi Zanzibar, Zahor Al-
harousy amesema kupitia Mpango huo 
uliobuniwa na wataalamu utaiwezesha 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kupanua 
wigo na fursa za ukuaji wa uchumi kwa 
wananchi hususani wavuvi na wakuli-
ma wa zao la mwani.

Tumejipanga kikamilifu kuhaki-
kisha Mpango unaondaliwa unakuja 
na mipango endelevu ya matumizi ya 
rasilimali za bahari na kuibua fursa kwa 
wakulima na wavuvi"

Warsha hiyo imeandaliwa na Shiri-
ka la The Nature Conservancy (TNC) 
kutoka Nchini Ujeremani inashiriki-
sha wadau, wafadhili na mashirika ya 
kimataifa yanaohusika katika usimam-
izi, matumizi na uwekezaji katika fukwe 
za bahari, maziwa na mito.

Katibu Mkuu Maganga 
awataka watafiti kuweka 
mipango ya matumizi ya 

rasilimali za bahari

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa 
Rais Bi. Mary Maganga ametoa 
wito kwa watafiti, wataalamu na 
wanasayansi ya bahari kujadili 

kwa pamoja namna bora ya kutunza, 
kusimamia na kuwekeza katika rasili-
mali za bahari zilizopo nchini ili kuonge-
za mchango wake katika maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii.

Ametoa wito huo Machi 27, 2023 
jijini Dar es Salaam wakati akifungua 
Warsha ya Uhakiki wa Taarifa ya Upem-
buzi yakinifu wa awali kuhusu Mpan-
go wa Matumizi ya Maeneo ya Bahari 
(MSP) kwa Nchi za Magharibi mwa Ba-
hari ya Hindi iliyoandaliwa na Serikali ya 
Shirikisho la Jamhuri ya Ujerumani kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Makamu wa 
Rais.

Bi. Maganga amesema kuwepo kwa 
mpango shirikishi wa matumizi ya mae-
neo ya bahari ni sehemu ya suluhisho la 
kuleta matumizi endelevu ya rasilimali 
za bahari na kufungua fursa za kiu-
chumi na ajira kwa kuzingatia utunzaji 
sahihi wa mazingira na kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi.

“Kuna fursa nyingi katika ma-
tumizi ya bahari ambazo zikifanyika 

kwa namna endelevu zitachangia ka-
tika ukuaji wa uchumi. Shughuli kama 
vile uvuvi mdogo, uvuvi wa bahari kuu, 
ufugaji samaki na mazao ya baharini 
zina mchango mkubwa katika kukuza 
Uchumi wa Buluu na hatimaye kukuza 
uchumi wa nchi,” amesema Bi. Magan-
ga.

Aidha, ameeleza kuwa Malengo ya 
Umoja wa Mataifa hasa lengo Namba 
14 la Maendeleo Endelevu linasisitiza 
matumizi endelevu ya bahari, ambapo 
lengo hilo linakwenda sambamba na 
malengo ya warsha hiyo inayohimiza 
kupitia na kuhakiki taarifa ya upembuzi 
yakinifu wa awali wa Mpango wa Ma-
tumizi ya Maeneo ya Bahari.

Akifafanua zaidi Maganga amese-
ma kuwa Mpango huo umekuja kati-
ka wakati mwafaka ambapo Serikali 
ya Tanzania kupitia Ofisi ya Makamu 
wa Rais kwa kushirikiana na Wizara 
ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi Zanzi-
bar zikiwa zimejipanga katika kupanua 
wigo wa matumizi endelevu ya baha-
ri na rasilimali zake ili ujenga uchumi 
imara.

Ameongeza kuwa mafanikio ya 
Uchumi wa Buluu yanategemea uwe-

Habari
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Dkt. Jafo: Fanyeni tafiti 
zitakazotoa ufumbuzi wa 
mabadiliko ya tabianchi

Habari

ya kufanya utafiti huo.
Waziri Jafo amesema kuwa uchu-

mi unaweza ukaathirika kutokana na 
changamoto za kimazingira ambapo 
jamii hushindwa kufanya shughuli za 
kujipatia kipato ikiwemo kilimo na ufu-
gaji kutokana na ukame

Amesema katika kukabiliana na 
changamoto hiyo watafiti wanataraji-
wa kutoa majawabu kuhusu sekta gani 
itasaidia katika kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

“Maeneo haya tuna kazi kubwa ya 
kujua ni tafiti zipi kwa mfano kama ni 
kilimo gani kinaweza kufanyika katika 
maeneo yanayokabiliwa na athari za 
mabadiliko ya tabianchi, ninyi watafiti 
mna jukumu kubwa la kutusaidia kati-
ka hili,” amesema.

Ameishukuru Serikali ya Norway 
kwa kushirikiana na Serikali ya Tanza-
nia mapambano dhidi ya mabadiliko ya 
tabianchi na kusema kuwa hayo ni ma-
tunda ya diplomasia ya Mwanamazin-
gira namba moja Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

“Niwapongeze COSTECH na Ser-
ikali ya Norway kwa kushirikiana na 
Tanzania kwa upande wa research 
(utafiti) kwasababu tuna changamo-
to kubwa za athari za mabadiliko ya 
tabianchi na ndio maana tulijiwekea 
malengo ya kupungunguza emis-
sion ifikapo kwa asilimia 30 hadi 35,” 
amesema.

saziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) 
Mhe. Dkt. Selemani Jafo ame-
toa rai kwa watafiti kufanya tafiti 

zitakazosaidia kupata ufumbuzi wa 
changamoto za kimazingira hususan 
mabadiliko ya tabianchi.

Ametoa rai hiyo wakati akizindua 
Programu ya Utafiti kuhusu Mabadi-

liko ya Tabianchi kupitia Tume ya Say-
ansi na Teknolojia (COSTECH) Oktoba 
11, 2023 jijini Dar es Salaam.

Katika hafla hiyo Tanzania imen-
ufaika na zaidi ya shilingi bilioni 9 
zilizotolewa na Serikali ya Norway 
kupitia Shirika la Maendeleo la Norway 
(NORAD) katika makubaliano yaliyo-
sainiwa na Serikali hizo mbili kwa ajili 
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Serikali kupitia Ofisi ya Makamu 
wa Rais imesema itaendelea 
kushirikiana na vyombo vya 
habari nchini katika kutoa elimu 

kwa umma kuhusu umuhimu wa uhi-
fadhi na utunzaji wa mazingira ikiwemo 
wa uhifadhi wa Tabaka la Ozoni.

Hayo yamesemwa na Naibu Katibu 
Mkuu (Muungano) Ofisi ya Makamu wa 
Rais Bw. Abdallah Mitawi wakati akifun-
gua warsha ya mafunzo kwa waandishi 
wa vyombo vya habari kuhusu udhibiti 
wa uingizaji wa kemikali zinazodhibi-
tiwa chini ya Itifaki ya Montreal iliyofa-
nyika Septemba 16, 2023 jijini Dar es 
Salaam.

Mitawi amesema Tanzania kama 
nchi nyingine Duniani imeendelea kuwa 
mstari wa mbele katika kukabiliana na 
athari za matumizi ya vifaa vya kemikali 
vyenye ukomo wa matumizi kwa kuim-

arisha mifumo ya udhibiti wa kemikali 
hizo zinazodhibitiwa ambazo zina mad-
hara mbalimbali katika jamii ikiwemo 
magonjwa, ongezeko la joto duniani na 
mabadiliko ya tabianchi.

“Tutaendelea kushirikiana na vyom-
bo vya habari katika kuhakikisha elimu 
ya uhifadhi na utunzaji wa mazingira 
inaifikia jamii…Tunatambua mchango 
mkubwa wa JET (Chama cha Waandi-
shi wa Habari za Mazingira) kwani tangu 
kuanzishwa kwake mwaka 1991 ime-
kuwa mstari wa mbele kuhamasisha 
jamii kutunza na kuhifadhi mazingira” 
amesema Mitawi.

Akifafanua zaidi Mitawi amesema 
ni takribani miaka 35 sasa tangu Ju-
muiya ya Kimataifa ipoamua kuchukua 
hatua mahsusi za kunusuru tabaka la 
ozoni katika kulinda afya ya binadamu 
na mazingira ambapo mwaka 1987 il-

Mitawi: Vyombo vya 
Habari ni Wadau muhimu 

wa Elimu ya Mazingira

ipitishwa Itifaki ya Montreal kuhusu 
udhibiti wa kemikali zinazomong'onyoa 
tabaka hilo.

“Lengo kuu la Itifaki hii ni kupunguza 
uzalishaji na matumizi ya kemikali zina-
zomong'onyoa tabaka la Ozoni….Nafasi 
ya vyombo vya habari ni kubwa katika 
kuelimisha jamii kuhusu athari ya ma-
tumizi ya kemikali hizi ambapo zimeleta 
athari mbalimbali ikiwemo mabadiliko 
ya tabianchi” amesema Mitawi.

Amesema katika jitihada za kuhi-
fadhi tabaka la ozoni, Serikali kupitia 
Ofisi ya Makamu wa Rais imeandaa 
na kutekeleza programu na shughuli 
mbalimbali ikiwemo kuendelea kuhimi-
za jamii kupunguza shughuli za kib-
inadamu ambazo zinasababisha maba-
diliko ya tabianchi pamoja na kutoa ma-
funzo kwa Maafisa Forodha na Wasi-
mamizi wa Sheria maeneo ya mipakani.

Kwa upande wake, Kaimu Mkuru-
genzi wa Mazingira, Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Bi. Kemilembe Mutasa amese-
ma juhudi mbalimbali zimeendelea ku-
fanywa na Serikali katika kulinda Taba-
ka la Ozoni.

“Tanzania sio mzalishaji wa kemikali 
hizi...Tumekuwa tukipokea kutoka nchi 
za nje..Tumeandaa kanuni, sera, sheria 
na miongozo mbalimbali katika kueli-
misha jamii na pia Tumekuwa na mfu-
lulizo wa mafunzo haya kwa makundi 
mbalimbali ili kudhibiti kemikali hizi” 
amesema Kemilembe.

Mmoja wa washiriki wa mafunzo 
hayo, Bi. Mariam Mziwanda ameis-
hukuru Ofisi ya Makamu wa Rais kwa 
kuandaa mafunzo hayo na kutambua 

mchango wa vyombo vya habari kati-
ka kutoa elimu kuhusu udhibiti wa 
tabaka la ozoni katika kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabi-

anchi.
“Suala la usimamizi wa uhifadhi 

na utunzaji wa mazingira halipaswi 
kuachiwa Serikali pekee …Ni wajibu 
wetu sote kuunga mkono juhudi hizo…
tunaishukuru Ofisi ya Makamu wa Rais 
kutambua nafasi ya vyombo vya habari 
katika kufikisha elimu ya uhifadhi wa 
tabaka la ozoni kwa jamii”  amesema 
Mariam.

Tarehe 16 Septemba kila mwa-
ka, Tanzania huungana na Jumui-

ya ya Kimataifa kuadhimisha Siku ya 
Kimataifa ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni 
. Kauli mbiu ya Siku ya Kimataifa ya Hi-
fadhi ya Tabaka la Ozoni mwaka 2023 
ni “Hifadhi ya tabaka la ozoni na ku-
punguza athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.”

Naibu Katibu Mkuu (Muungano) Ofisi ya Makamu wa Rais Bw. Abdallah Hassan 
Mitawi (kulia) akibadilishana mawazo na washiriki wa mafunzo kuhusu udhibiti 

wa uingizaji wa kemikali zinazodhibitiwa chini ya Itifaki ya Montreal akiwemo 
Mwenyekiti wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake (TAMWA) Bi. Jocye 
Shebe (kushoto) na Mwandishi wa Habari wa Kampuni ya Uhuru Media Group 

Bi. Mariam Mziwanda mudi mfupi baada ya kufungua warsha hiyo. 
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Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muunga-
no na Mazingira) Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo amewataka 

wananchi kulinda miradi ya maendeleo, 
hifadhi ya mazingira kwa kupanda miti 
pamoja na kulinda uoto wa asili ili iende-
lee kudumu.

Ametoa rai hiyo Mei 3, 2023 waka-
ti akizindua miradi mbalimbali kupitia 
Mradi wa Kukabiliana na Mabadiliko ya 
Tabianchi kwa Kutumia Mifumo Ikolojia 
Vijijini (EBARR) unaoratibiwa na Ofisi ya 

Makamu wa Rais katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mvomero mkoani Morogoro.

Dkt. Jafo amezindua miradi hiyo 
yenye thamani ya shilingi milioni 520 
ikiwemo uchimbaji wa visima viwili vire-
fu vya maji inayojumuisha mfumo wa 
sola kwa ajili ya kuvuta maji, matanki ya 
kuhifadhi maji pamoja na mfumo wa 
umwagiliaji na wa matumizi ya wanan-
chi.

Miradi mingine ni lambo la lenye 
uwezo wa kukusanya maji lita za ujazo 
252,299 zikiweza kumwagilia hekta 

Waziri Jafo: Wananchi 
tunzeni miradi na 
kulinda mazingira

287 za mazao ya mbogamboga, kiwan-
da kidogo cha sabuni na kikundi cha 
uzalishaji uyoga.

Akizungumza kwa nyakati tofau-
ti na wananchi wa vijiji vilivyonufaika 
na mradi vya Melela, Magali na Mingo, 
amesema kuwa Serikali ina nia ya dhati 
ya kuhakikisha wananchi katika mae-
neo yenye ukame wanapata mafanikio.

Amesema kuwa Serikali inapeleka 
miradi kwa wananchi ili kuwasaidia kati-
ka kupata fursa za kimaendeleo pamoja 
licha ya kuwepo kwa changamoto za 
mabadiliko ya tabiachi zinazochangia 
ukame.

“Ndugu zangu niwashukuru sana 
kwa kutekeleza hii miradi na niwaombe 
tuilinde asitokee mharibifu akaja ku-
haribu miundombinu tumsimfumb-
ie macho, lakini pia ajenda yetu kuu 
tutunze mazingira, usipoyatunza na 
kuyashughulikia mazingira yatakushu-
ghulikia”, amesisitiza.

Kutokana na hali hiyo hivyo, Dkt. 
Jafo amewapongeza viongozi katika 
wilaya hiyo kwa usimamizi mzuri wa 
miradi na kuwa wananchi wanaponu-
faika nayo ni jambo jambo la heri. 

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya 
ya Mvomero Mhe. Judith Nguli am-
emshukuru Waziri Jafo kwa kutembe-
lea wilaya hiyo na kuzindua miradi hiyo 
kwa manufaa ya wananchi.

Mhe. Judith ameahidi kwa kushirik-
iana na timu yake kuisimamia na kuilin-
da miradi hiyo ya maendeleo kwa nguvu 
zote kuhakikisha inakwenda kwa wa-
nanchi kama ambavyo Serikali inaagiza. 

Amesema kuwa wilaya yake inate-
keleza shughuli za hifadhi ya mazin-
gira ili kukabiliana na changamoto za 
mabadiliko ya tabianchi kwa kuhakiki-
sha inatoa elimu kwa wananchi kuhusu 
umuhimu wa kulinda mazingira.

Baadhi ya wananchi wakiwemo 
Bw. Fortunata Mathias, Said Salum 
na Mohamed Seif Diwani wa Kata ya 
wameishukuru Serikali kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Rais kwa kutekeleza Mradi 
wa EBARR katika eneo hilo.

Wamesema kuwa kupitia mradi 
wa vitalu nyumba vilivyozinduliwa wa-
taweza kujihusisha na kilimo cha mbo-
gamboga hivyo kujipatia kipato tofauti 
na hao awali amapo walishindwa kufa-
nya shughuli za kilimo wakati wa kian-
gazi.

“Sisi wakulima tuliteseka sana ku-
tokana na shida ya maji iliyosababish-
wa na ukame lakini sasa hivi tunafanya 
kazi vizuri tunamwagilia mazao yetu, 
tunaomba Serikali iongeze mabwawa ili 
tuweza kulima zaidi,” amesema.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) 
Mhe. Dkt. Selemani Jafo akizungumza wakati wa zoezi la upandaji miti 

kando ya barabara jijini Dodoma Januari 10, 2023.Dkt. Jafo: 
Wakuu 

wa Mikoa, 
Wilaya 

simamieni 
zoezi la 

upandaji miti

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo amewataka 

wakuu wa mikoa na wilaya kusimamia 
zoezi la upandaji miti katika maeneo yao 
ili kufikia lengo lililowekwa na Serikali.

Pia, amewataka viongozi wa majiji 
na manispaa kwa kushirikiana na Waka-
la wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
na Wakala wa Barabara Mijini na Vijiji-
ni (TARURA) kuwa na miti ya kutosha 
kando ya barabara zinazopopita katika 
maeneo yao ili kuhifadhi mazingira.

Dkt. Jafo ametoa kauli hiyo Janu-
ari 10, 2023 wakati akiongoza zoezi la 
upandaji miti kando ya barabara jijini 

wilaya zetu kupanda miti milioni moja 
na laki tano kwa kila halmashauri ili tu-
fikie lengo la kupanda miti milioni 276, 
jambo hili tutalifanikisha kwa kutumia 
mvua hizi za kupandia, hapa nataka ni-
wapongeze Dodoma mmeonesha mfa-
no na ndani ya miaka mitatu mtakuwa 
jiji la mfano kwa utunzaji mazingira,” 
amesema.

Akiendelea kuzungumza na wa-
nanchi pia Waziri Jafo amewataka 
wataalamu wa kilimo wabainishe aina 
za miti ipandwe katika maeneo gani ili 
kueupuka changamoto ya baadhi ya 
miti kufa.

Aidha, amewataka wakuu wa shule 
nchini kuhakikisha kila mwanafunzi 
anayeandikishwa shuleni kuhakikisha 
anapewa mti mmoja wa kupanda ili ku-
endana na Kampeni ya ‘Soma na Mti’ 
ambayo inalenga kupanda miti zaidi ya 
milioni 14.5.

Sanjari na hilo pia amesisitiza kila 
mwananchi anayeomba kibali cha 
ujenzi wa nyumba hakikishe anakuwa 
na mpango wa kupanda miti angalau 
mitatu na kuendelea ili tuwe na miti ya 
kutosha hivyo azma ya kupambana na 
athari z mabadiliko ya tabianchi inafan-
ikiwa.

Zoezi la upandaji miti limehudhuri-
wa na viongozi mbalimbali wa Serikali 
akiwemo Mkuu wa Wilaya ya Dodoma 
Mhe. Jabir Shekimweri, wanafunzi, 
wadau wa mazingira na wananchi kwa 
ujumla.

Dodoma ikiwa ni Wiki ya Maadhimisho 
ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar.

Amesema baada ya nchi yetu ku-
kumbwa na ukame katika baadhi ya 
maeneo ni vyema sasa wananchi waka-
tumia mvua hizi zinazoendelea kunye-
sha kupanda miti ya kutosha katika 
maeneo yetu na kwenye vyanzo vya 
maji.

“Viongozi twendeni tukasimamie 

Viongozi twendeni 
tukasimamie wilaya 
zetu kupanda miti 

milioni moja na 
laki tano kwa kila 

halmashauri ili tufikie 
lengo la kupanda miti 

milioni 276, 
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Serikali: Hakuna 
changamoto mpya 

za Muungano

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Khamis 
Hamza Khamis amesema 

kuwa hadi sasa hakuna changamoto 
mpya za Muungano zilizojitokeza.

Amesema hayo Mei 17, 2023 
bungeni jijini Dodoma wakati akiji-
bu swali  la Mbunge wa Viti Maalum 
Mhe. Angelina Adam Malembeka ali-
yetaka kufahamu changamoto gani 
mpya za Muungano zimejitokeza.

Mhe. Khamis amesema kuwa 
Muungano umeendelea kuimarika 
ambapo wananchi wa pande zote 
mbili wameendelea kunufaika kuto-
kana na mafanikio makubwa yaliyop-
atikana kiuchumi, kijamii na kisiasa.

Akiendelea kujibu swali hilo 
amesema mafanikio ya kutokuwa na 
changamoto mpya ni kutokana na 
jitihada za Serikali ya Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania (SJMT) na Ser-
ikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
kuweka Mwongozo mzuri wa kushu-
ghulikia changamoto kwa haraka 
zinapojitokeza katika hatua za awali.

”Lengo la Serikali zote mbili ni ku-
hakikisha changamoto za Muungano 

zinazojitokeza zinapatiwa ufumbuzi 
na kuendelea kuimarisha Muunga-
no ili kuepusha changamoto mpya 
kujitokeza,” amesisitiza Naibu Waziri 
Khamis.

Akijibu swali la Mbunge wa Mwera 
Mhe. Zahor Mohamed Haji aliyeuli-
za kwanini Halmashauri ya Magharibi 
‘A’ imeweka Sheria ya Kodi na VAT 
kwenye Mfuko wa Maendeleo ya 
Jimbo, Mhe. Khamis amesema SJMT 
itashirikiana na SMZ kufuatilia utarati-
bu unaotumika.

Amesema Fedha za Mfuko wa 
Jimbo hutolewa kwa mujibu wa Sheria 
ya Mfuko wa Jimbo, Sura 96 ya mwa-
ka 2009 na zinatumika kwa kuzingatia 
Miongozo, Kanuni na Taratibu za usi-
mamizi wa fedha za umma.

Hata hivyo, Naibu Waziri Khamis 
amebainisha kuwa kila upande wa 
Serikali zote mbili una utaratibu wa 
usimamizi wa matumizi ya fedha za 
umma huku akisisitiza kuwa dhamira 
ya Serikali ni kuendelea kutoa fedha 
za Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo kwa 
pande zote mbili kwa ajili ya kubore-
sha huduma za jamii na kuwaletea 
wananchi maendeleo.

Lengo la Serikali zote 
mbili ni kuhakikisha 

changamoto 
za Muungano 
zinazojitokeza 

zinapatiwa ufumbuzi na 
kuendelea kuimarisha 

Muungano ili kuepusha 
changamoto mpya 

kujitokeza...
Fedha za Mfuko wa 

Jimbo hutolewa mujibu 
wa Sheria ya Mfuko wa 

Jimbo, Sura 96 ya mwaka 
2009 na zinatumika kwa 

kuzingatia Miongozo, 
Kanuni na Taratibu za 
usimamizi wa fedha za 

umma.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Mpango amekuta-
na na kufanya mazungumzo 

na Balozi wa Japan nchini Tanzania 
Mhe. Yasushi Misawa Ikulu Chamwino 
mkoani Dodoma Oktoba 18, 2023.

Katika mazungumzo hayo, viongo-
zi hao wamejadili kuhusu ushirikiano 
wa nchi hizo mbili katika uhifadhi wa 
mazingira, utaalamu katika Biashara ya 

Kaboni pamoja na teknolojia bora katika 
sekta ya Uchumi wa Buluu.

Makamu wa Rais ameishukuru Seri-
kali ya Japan kwa ushirikiano imara ulio-
po tangu Uhuru mwaka 1961 na kuse-
ma Tanzania inatambua mchango wan 
chi hiyo katika kuunga mkono juhudi 
za maendeleo hususani katika ujenzi 
wa miundombinu, maji, sekta ya elimu 
pamoja na masuala mbalimbali ya ush-
irikiano.

Tanzania, Japan
zajadili ushirikiano

hifadhi ya mazingira 

Aidha, Mhe. Dkt. Mpango mese-
ma kupitia Mkutano wa Kimataifa wa 
Maendeleo ya Japan na Afrika (TICAD) 
Tanzania imenufaika kupitia programu 
mbalimbali na dhamira ya serikali ni 
kuendelea kushirikiana kwa karibu na 
serikali ya Japan kwa manufaa ya pande 
zote mbili.

Makamu wa Rais amesisitiza kuim-
arishwa ushirikiano zaidi wa Tanzania 
na Japan katika biashara, uwekezaji, 
utalii, matibabu ya kibingwa, mafunzo 
katika utalaamu na ubobezi wa masu-
ala ya afya pamoja na vifaa tiba na dawa.

Kwa upande wake Balozi wa Japan 
Mhe. Misawa amesema katika kuende-
lea kuimarisha ushirikiano uliyopo baina 
ya mataifa haya mawili, tayari yamean-
zishwa majadiliano ya kibiashara baina 
ya Tanzania na Japan (Bilateral Bussi-
ness Dialogue) kwa lengo la kuimarisha 
biashara kwa pande zote mbili.

Ameongeza kwamba Japan imeen-
delea kushirikiana na Tanzania katika 
sekta ya afya ikiwemo Shirika binafsi la 
TOKUSHUKAI MEDICAL GROUP am-
balo limekuwa likishirikiana na Chuo 
Kikuu cha Dodoma na pia limeijengea 
uwezo Hospitali ya Benjamin Mkapa 
kufanya huduma ya upandikizaji figo.

Pia amesema ipo dhamira ya ujenzi 
wa kituo cha matibabu ya figo kitak-
achosaidia mikoa mbalimbali pamoja na 
nchi za jirani pamoja na uwekezaji kati-
ka matibabu ya kibingwa ya upasuaji 
ubongo (Neurosurgery).

Aidha Balozi Misawa amesema Ja-
pan itaendelea kuwa mdau wa utalii 
nchini Tanzania ambapo idadi kubwa ya 
raia wa nchi hiyo wanadhamiria kutem-
belea na kupanda mlima Kilimanjaro.
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Naibu Waziri Khamis 
ahamasisha vijana kuchangamkia

biashara ya Kaboni 

Naibu Waziri Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira) Mhe. 
Khamis Hamza Khamis 

ametoa wito kwa vijana nchini 
kuchangamkia fursa zinazopati-
kana katika Biashara ya Kaboni.

Ametoa rai hiyo wakati wa 
mdahalo uliohusu ‘Nafasi ya vija-
na katika Utunzaji wa Mazingira’ 
ikiwa ni sehemu ya Wiki ya Vijana 
Kitaifa, Oktoba 13, 2023 mjini 
Babati mkoani Manyara.

Mhe. Khamis amesema bi-
ashara hiyo inaingiza fedha nyin-
gi hivyo vijana wanapaswa kupe-
wa elimu ya namna inavyofan-
yika, hatua itakayosaidia kuwapa 
uelewa wa kushiriki kikamilifu.

“Biashara hiyo unaweza 
usiielewe usipopata elimu husi-
ka na ni biashara inayoingiza 
fedha nyingi za kigeni, napenda 
kuwaambia kwamba Serikali ipo 
tayari kuwaelimisha na kuwa-
hamasisha vijana,” amesema. 

Aidha, Naibu Waziri Khamis 
amesema elimu ya kisayan-
si kuhusu Biashara ya Kaboni 
inatolewa katika Kituo cha Ki-
taifa cha Ufuatiliaji wa Kaboni 
(NCMC) kilichopo mjini Mororo-
go.

Pia, amewakumbusha vi-
jana kuendelea kulinda amani 
akieleza kuwa mataifa mengi 
amani inaharibika huku chanzo 
kikubwa kwa namna amoja au 
nyingine kikiwa ni vijana hivyo.

“Amani ya Nchi yetu ya Tan-
zania ipo kwa wananchi lakini 
kubwa ni vijana, jambo la kuenzi 
kiongozi, kuhakikisha afya njema 
halitokuwa kama hakutakuwa 
na amani ya kutosha, hivyo tusi-
poituza nchi yetu hawezi kutoka 
mtu nje akaja kuitunza na kuen-
deleza amani yetu.”



52 Jarida la OFISI YA MAKAMU WA RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

TOLEO NA. 45 DESEMBA 2023 Habari

Makamu wa Rais awataka 
viongozi sekta za mazingira 

kukaza buti kukabili
mabadiliko ya tabianchi

Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
amezitaka sekta zinazohu-

sika na uhifadhi wa mazingira kuji-
panga upya na kuweka mikakati ili 
kukabiliana na athari za mabadiliko 
ya tabianchi na uharibifu wa mazin-
gira Oktoba 19, 2023 jijini Dodoma.

Makamu wa Rais amesema hayo 
wakati wa kikao kazi na viongozi 
mbalimbali wa serikali wanaohusi-
ka na sekta ya mazingira nchini, ki-
kao kilichofanyika mkoani Dodoma. 
Amesema ni lazima kuweka utarati-
bu wa wadau wa mazingira pamoja na 
sekta zote muhimu husika kukutana 
mara kwa mara kwa lengo la ufuatil-
iaji wa maagizo na mipango uliyowe-
kwa katika uhifadhi wa mazingira.

Makamu wa Rais ameagiza wakuu 
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wa Mikoa nchini kuongeza jitihada za 
kuhakikisha usafi katika maeneo yao 
unafanyika kikamilifu. Amesema ni 
vema utaratibu wa kutumia siku za 
mwisho wa juma katika kufanya usafi 
wa pamoja kurudishwa ikiwemo kati-
ka maeneo ya barabara kuu ambayo 
yanakabiliwa na uchafuzi wa taka za 
plastiki kwa wingi. 

Aidha ameagiza kuwekwa kwa 
utaratibu maalum wa ufuatiliaji wa 
uhifadhi wa taka katika usafiri wa 
umma ili kudhibiti uchafuzi unaofa-
nywa na watoa huduma hiyo ya usafiri 
katika maeneo mbalimbali.

Halikadhalika Makamu wa Rais 
ameagiza Wakuu wa Mikoa kusima-
mia zoezi la kusafisha mitaro ikiwa 

ni njia ya kuimarisha usafi wa mazin-
gira pamoja na kukabiliana na athari 
zinazoweza kujitokeza kutokana na 
mvua za el nino zilizotabiriwa.

Pia Makamu wa Rais ameagiza 
kampeni za upandaji miti na usafi wa 
mazingira kuwa endelevu na kuhaki-
kisha ufuatiliaji unafanyika wakati 
wote ili miti inayopandwa iweze ku-
fikia lengo lililokusudiwa. Ameagiza 
zoezi la utoaji tuzo na motisha kwa 
wale wanaohifadhi vema mazingira 
kufanyika kikamilifu.

Makamu wa Rais ameagiza Waka-
la wa Huduma za Misitu nchini (TFS) 
kuharakisha uzalishaji wa miche ya 
kutosha pamoja na kuwa mstari wa 
mbele kutoa ushauri wa aina ya miche 

inayopaswa kupandwa kulingana na 
maeneo husika.

Makamu wa Rais amesisitiza elimu 
kwa wananchi kuendelea kutolewa 
kuhusu uhifadhi wa mazingira pamoja 
na  kudhibiti uandaaji mashamba kwa 
kuchoma moto bila tahadhari hali in-
ayopelekea athari kubwa kwa binada-
mu,viumbe hai na mazingira.

Kikao hicho kimehudhuriwa na 
viongozi kutoka Wizara mbalimbali, 
wataalamu kutoka idara mbalimbali 
za serikali, Wakala wa Huduma za Mis-
itu (TFS), Baraza la Taifa la Uhifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
Viongozi wa Mkoa wa Dodoma pamo-
ja na viongozi wa Bodi ya Maji Bonde 
la Wami - Ruvu.
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kwa jumuiya ya kimataifa kushirikiana 
na Tanzania katika kukusanya rasili-
mali fedha ili kukamilisha uwekezaji 
katika sekta ya maji kwa kuzingatia ta-
yari Tanzania imedhamiria kukusanya 
takribani asilimia 43 ya rasilimali fed-
ha kutoka katika vyanzo vya mapato 
ya ndani ili kufanikisha uwekezaji huo.

Amesema Tanzania kama moja ya 
watekelezaji wa programu hiyo ime-
andaa programu ya uwekezaji katika 
sekta ya maji (TanWIP) ambayo ina-
tarajiwa kutekelezwa kuanzia mwaka 
2024 - 2030. Ametaja malengo ya 
uwekezaji huo ni pamoja na kuhaki-
kisha usalama wa maji wa Taifa, uhi-
milivu katika athari za mabadiliko ya 
tabianchi pamoja na upatikanaji wa 
maji ya kutosha.

Makamu wa Rais amesema kamp-
eni ya uwekezaji katika sekta ya maji 
ilioyozinduliwa Jijini New York ita-
saidia kukusanya rasilimali zinazohi-
tajika zaidi kwaajili ya utekelezaji wa 
programu ya uwekezaji katika sek-
ta ya maji Barani Afrika. Amesema 
uwekezaji katika sekta ya maji utahi-
taji kuongezwa ili kufikia sehemu ya 
malengo ya maendeleo endelevu in-
ayohusiana na maji safi na salama.

Mkutano huo umeongozwa na 
Mwenyekiti Mwenza wa jopo la vion-
gozi wa juu wa programu ya uwekezaji 
katika sekta ya maji barani Afrika Rais 
wa Senegal Macky Sally pamoja na 
Mwenyekiti Mwenza mbadala wa jopo 
hilo Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne 
wa Tanzania Dkt. Jakaya Mrisho Kik-
wete. Kampeni hiyo imezinduliwa kwa 
lengo la kukusanya dola za marekani 
bilioni 30 ikiwa na kauli mbiu isemayo 
“Mind the gap – Invest in Water”

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango akizungumza wakati wa Mkutano wa Uz-
induzi wa Kampeni ya Jopo la Viongozi wa Juu kuhusu Programu ya Uwekezaji katika Sekta ya Maji Barani Afrika uliyofanyika 
Makao Makuu ya Umoja wa Mataifa New York nchini Marekani. Mkutano huo umeongozwa na Mwenyekiti Mwenza wa jopo la 
viongozi wa juu wa programu ya uwekezaji katika sekta ya maji barani Afrika ambaye ni Rais wa Senegal Macky Sall pamoja na 

Mwenyekiti Mwenza mbadala wa jopo hilo, Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne wa Tanzania Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete.

Dkt. Mpango ahimiza 
ushirikiano uwekezaji 

sekta ya maji

Makamu wa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Philip 
Mpango amesema ush-

irikiano unahitajika baina ya serikali, 
sekta binafsi, wadau wa maendeleo, 
taasisi za fedha za ndani, azaki pamoja 
na taasisi za elimu na utafiti ili kuite-
keleza vema kampeni ya uwekezaji 
katika sekta ya maji barani Afrika.

Amesema hayo alipomwakilisha 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika Mkutano wa Uzinduzi 
wa Kampeni ya Jopo la Viongozi wa 
Juu kuhusu Programu ya Uwekezaji 
katika Sekta ya Maji Barani Afrika ulio-
fanyika kando ya Mkutano wa Baraza 
Kuu la 78 la Umoja wa Mataifa Jijini 
New York nchini Marekani Septemba 
20, 2023.

Mhe. Dkt. Mpango ametoa wito 
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Tanzania imepokea na kupongeza 
azimio la kuanzishwa kwa Mfuko 
wa Mazingira wa Dunia (GEF) na 
kusisitiza kuwezesha utekeleza-

ji wa Mkakati wa Dunia wa Kuhifadhi 
Bioanuai kupitia Mikakati ya Kitaifa ya 
Kuhifadhi Bionuai.

Hayo yamebainishwa na Katibu 
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary 
Maganga wakati wa Mkutano Mkuu wa 

Saba wa Mfuko wa Mazingira wa Dun-
ia (GEF) unaofanyika Vancouver nchini 
Canada.

Pamoja na kuzipongeza nchi 
zilizotoa ahadi ya kuchangia Mfuko huo, 
Tanzania imeziomba nchi zilizoendelea 
na zinazoendelea kuwezesha ukusany-
aji wa fedha za kutosha katika Mfuko 
husika. 

Mfuko wa Mazingira wa Dunia 

Tanzania yasisitiza 
Mikakati Hifadhi ya Bionuai 

Mkutano wa GEF
ni moja ya Mifuko wa Kimataifa in-
ayowezesha shughuli mbalimbali za 
uhifadhi wa mazingira duniani hususan 
katika nchi zinazoendelea.

Shughuli zinazowezeshwa ni pamo-
ja na Hifadhi ya Bioanuai, Mabadiliko 
ya Tabianchi, Matumizi bora ya Ardhi, 
Udhibiti wa Taka hatarishi na Kemikali 
pamoja na Hifadhi ya maji yanayovu-
ka mipaka. Tanzania ni miongoni mwa 
nchi zinazofaidika na mfuko huu ka-
tika kuwezesha shughuli za kuhifadhi 
mazingira nchini.

Pamoja na mambo mengine, moja 
ya masuala muhimu yaliyopitishwa na 
Mkutano Mkuu wa GEF ni kuanzishwa 
kwa Mfuko wa Dunia wa Kuhifadhi Bio-
anuai.

Watalaamu wengine kutoka Tan-
zania walioshiriki ni Mshauri wa Rais 
Masuala ya Mabadiliko ya Tabianchi na 
Mazingira Dkt. Richard Muyungi, ali-
yekuwa Mkurugenzi Msaidizi Idara ya 
Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais Dkt. 
Thomas Bwana, Afisa Mazingira Mwan-
damizi kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Bw. Thomas Chali na Bw. Charles Faini 
wa Ubalozi wa Tanzania nchini Canada.

Mkutano huo ulifunguliwa tarehe 
Agosti 22, 2023 na kuhitimishwa Ago-
sti 26, 2023.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais 
Bi. Mary Maganga (wa pili kulia) akishiri-
ki Mkutano Mkuu wa Saba wa Mfuko wa 
Mazingira wa Dunia (GEF) uliofanyika 

Vancouver nchini Canada kuanzia Agosti 
22 hadi 26, 2023. Kulia ni aliyekuwa 

Mkurugenzi Msaidizi Idara ya 
Mazingira Ofisi ya Makamu wa 

Rais Dkt. Thomas Bwana.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga (wa pili kushoto) 
akizungumza na Naibu Mtendaji Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la 

Mazingira (UNEP) Bi. Elizabeth Mrema (kulia) aliposhiriki Mkutano Mkuu wa 
Saba wa Mfuko wa Mazingira wa Dunia (GEF) Vancouver Canada Agosti 22 hadi 
26, 2023. Kushoto ni aliyekuwa Mkurugenzi Msaidizi Idara ya Mazingira Ofisi ya 

Makamu wa Rais Dkt. Thomas Bwana.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Mpango ametoa 
wito kwa Wizara ya Kilimo 

hapa nchini kufanikisha lengo lililowe-
kwa na Wizara hiyo la kuacha kuuza 

Korosho ghafi nje ya nchi ifikapo mwa-
ka 2026.

Makamu wa Rais amesema hayo 
wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa 
Kimataifa wa Zao la Korosho uliofanyika 
katika Kituo cha Mikutano cha Kimatai-

Dkt. Mpango: 
Timizeni lengo la kutouza 

korosho nchi za nje

fa cha Julius Nyerere Jijini Dar es salaam. 
Amesema kuendelea kuuza korosho 
isiyochakatwa (ghafi) kunasababisha 
kupunguza ajira za watanzania, kupun-
guza mapato ya fedha za kigeni pamoja 
na upatikanaji wa bidhaa zitokanazo na 
zao la korosho kama vile maziwa, mvin-
yo, juisi na mafuta.

Aidha Makamu wa Rais amesema 
ni muhimu mkutano huo ukajadili na 
kubadilishana uzoefu wa namna ya 
kuimarisha huduma za ugani na utoaji 
pembejeo kwa wakati ili kuongeza uzal-
ishaji wa zao la Korosho.

Pia Makamu wa Rais ametoa wito 
kwa mkutano huo kujadili namna bora 
ya kuwa na mkakati wa kufikia masoko 
ya zao la korosho kwa usawa. Amesema 
kumekuwa na ulaghai kati ya wanunuz-
i,wasafirishaji na madalali jambo linalo-
thibitishwa na idadi ndogo ya wanunuzi 
kwenye minada ambao wana ufahamu 
wa kutosha kuhusu bei za soko huku 
wakulima wa korosho wakiwa na taar-
ifa ndogo za soko. Ameongeza kwamba 
kutokana na hali hiyo, wakulima wa zao 
la korosho wamekabiliwa na bei isiyo ya 
haki.

Makamu wa Rais amewakaribisha 
wawekezaji kuwekeza katika sekta ya 
zao la korosho kutokana na taifa kuwa 
na ardhi ya kutosha ya kilimo na hali 
nzuri ya hewa. Ameongeza kwamba 
kipindi cha mavuno ya korosho nchi-
ni Tanzania (Septemba-Desemba) ni 
msimu wa kutokuwepo kwa wazalishaji 
wengine wakuu kama vile India, Viet-
nam na Afrika Magharibi hivyo kutoa 
fursa kubwa ya soko la zao hilo.

Halikadhalika Makamu wa Rais am-
etoa wito kwa nchi za Afrika kujitahidi 
kupunguza bei ya mlaji wa korosho ili 
kukuza ongezeko la matumizi ya koro-
sho na bidhaa zitokanazo na zao hilo 
kitaifa na kikanda. Amesema kwa kuz-
ingatia uwezo mkubwa wa soko wa Af-
rika wa takriban watu bilioni 1.4 chini ya 
ukanda huru wa biashara barani Afrika 
(AfCFTA).  Aidha amezisihi nchi zin-
azolima korosho barani Afrika kuanga-
lia na kukomesha vitendo viovu katika 
biashara hiyo kama vile upangaji usio 
sawa wa madaraja ya korosho na usam-
bazaji wa viuatilifu visivyofaa.

Mkutano huo wa siku tatu (Tare-
he 11-13 Oktoba 2023) unashirikisha 
Zaidi ya wadau 500 kutoka nchi 33 zin-
azozalisha na kula korosho. Pamoja na 
mambo mengine lengo la Mkutano huo 
ni kutangaza fursa za uwekezaji zilizoko 
katika mnyororo wa thamani wa zao la 
korosho.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Mpango akizungumza katika Kituo cha Mikutano cha 

Kimataifa cha Julius Nyerere (JNICC) Jijini Dar es salaam ulikofan-
yika Mkutano wa Kimataifa wa Zao la Korosho, Oktoba 11, 2023

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango 
akizungumza na wauzaji wa zao la korosho kuhusu umuhimu wa kuzingatia soko la 
ndani ya nchi na Afrika wakati akitembelea mabanda ya maonesho yaliyopo katika 

Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Julius Nyerere Jijini Dar es salaam ulikofanyika 
Mkutano wa Kimataifa wa Zao la Korosho, Oktoba 11, 2023)
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Makamu wa Rais wa Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanza-
nia Mhe. Dkt. Philip Mpango 
amesema serikali ya Tanzania 

ina dhamira ya dhati ya kushirikiana na 
kufanya kazi kwa karibu na jumuiya ya 
wafanyabiashara wa ndani ya nchi na 
wale wa kimataifa ili kukuza uwekezaji 
wa sekta binafsi.

Makamu wa Rais amesema hayo 
wakati alipofanya mazungumzo na 
Taasisi ya Kimkakati kwa Biashara za 
Kimataifa na Serikali ya nchini Marekani 
(BCIU),  jijini New York Septemba 23, 
2023.

Amesema nchini Tanzania sekta 
binafsi ni mshirika mkuu wa maendeleo 
na taifa lipo tayari kwaajili ya biashara 
hivyo amewakaribisha wafanyabisha-
ra hao kuwekeza Tanzania na kutumia 

fursa zilizopo ili kuiwezesha nchi kufan-
ikisha Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs).

Makamu wa Rais amesema Tanza-
nia ni nchi yenye mazingira mazuri zaidi 
ya uwekezaji kusini mwa jangwa la sa-
hara ikiwa na kasi ya ukuaji kiuchumi, 
amani, miundombinu ya nishati kutoka 
katika vyanzo mbalimbali, ardhi ya ku-
tosha ya kilimo na hali ya hewa rafiki, 
kuimarishwa kwa mtandao wa usafiri 
na usafirishaji ikiwemo ujenzi wa reli ya 
kisasa pamoja na huduma nyingi zinaz-
ovutia uwekezaji na biashara.

Amesema Tanzania inawakaribisha 
wawekezaji katika sekta mbalimbali 
ikiwemo sekta ya afya kama vile ujen-
zi wa viwanda vya uzalishaji wa vifaa 
tiba na dawa kwa kuzingatia uwepo wa 
soko katika ukanda nchi za Jumuiya ya 

Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), 
kuwekeza katika kilimo, nishati,sekta ya 
usafiri na usafirishaji pamoja na miun-
dombinu ya tehama.

Pia, amewakaribisha kutumia vye-
ma ukuaji wa sekta ya viwanda vya 
ngozi ikizingatiwa Tanzania ni nchi ya 
pili kwa idadi kubwa ya mifugo barani 
Afrika. Pia amesema Tanzania ni nchi ya 
nne barani Afrika kwa uzalishaji mkub-
wa wa pamba (baada ya Mali, Burkina 
Faso, na Misri) na nchi ya nne kwa uzal-
ishaji wa pamba asilia Duniani (baada ya 
India, China, na Uturuki).

Makamu wa Rais Mhe. Dkt. Mpan-
go amesema kwa sasa uwezo wa 
usindikaji wa pamba umeongezeka 
na kwa sasa zinasafirishwa nguo hadi 
nchini Marekani chini ya mpango wa 
AGOA.

'Serikali iko tayari kuwashirikisha 
wafanyabishara ndani, nje'
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Mpango ametoa 
wito kwa wajawazito kusind-

ikizwa na wenzi wao kuhakikisha wana-
hudhuria kliniki wakati wote wa ujauzito 
ili kuweza kutambua mapema magon-
jwa na kuepukana na hatari za kuzaliwa 
mtoto kabla ya wakati.

Makamu wa Rais amesema hayo 
wakati wa hafla ya makabidhiano ya vi-
faa tiba kwa ajili ya watoto wanaozaliwa 
kabla ya wakati (njiti) vilivyotolewa na 
Taasisi ya Doris Mollel pamoja na vifaa 
tiba vilivyotolewa na Tume ya Ushin-
dani (FCC) katika Hospitali ya Wilaya ya 
Buhigwe mkoani Kigoma Julai 20, 2023.

Amekemea tabia za ukatili husu-

sani kuwapiga wanawake wajawazito 
kwani madhara yake ni makubwa kati-
ka kupatikana kwa mtoto. Ametoa rai 
kwa viongozi wa dini, serikali na kisiasa 
kushirikiana katika kuwachukulia hatua 
wale wote wanaofanya ukatili kwa wan-
awake wajawazito.

Halikadhalika Makamu wa Rais 
amewaasa watanzania kuachana na 
tabia za kuwapa msongo wa mawazo 
wanawake wajawazito kwani ni moja ya 
sababu zinazopelekea changamoto za 
uzazi ikiwemo kujifungua mtoto kabla 
ya wakati (njiti).

Ametoa rai kwa wadau mbalimba-
li nchini wakiwemo wanamuziki, wa-
chezaji na hata waigizaji kuunga mkono 
jitihada za serikali katika kuokoa maisha 

Wenzi wenu wawasindikize 
kliniki – Dkt. Mpango

Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 

Mheshimiwa Dkt. Philip 
Mpango akisikiliza maelezo 
kutoka kwa Mkurugenzi na 
Mwanzilishi wa Taasisi ya 
Doris Mollel kuhusu vifaa 

tiba kwaajili ya watoto 
wanaozaliwa kabla ya wakati 
(Njiti) vilivyotolewa na taa-
sisi hiyo katika Hospitali ya 
Wilaya ya Buhigwe mkoani 

Kigoma. Tarehe 06 Julai 2023.

ya watoto wanaozaliwa kabla ya waka-
ti (njiti). Ameipongeza Taasisi ya Doris 
Mollel ambayo imekuwa ikitekele-
za shughuli zake kwa takriban miaka 
nane sasa katika kusaidia Serikali kutoa 
huduma kwa watoto waliozaliwa kabla 
ya wakati na pia kusaidia katika utoa-
ji wa vifaa tiba vinavyotumika kuokoa 
maisha ya watoto hao.

Aidha ameipongeza taasisi hiyo kwa 
kushirikiana na Oryx Energies Tanzania 
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jitihada za kupunguza vifo vya watoto 
wanaozaliwa kabla ya wakati pamoja na 
changamoto zinazopelekea kuzaliwa 
kwa watoto hao. Pia amesema taasisi 
hiyo imeshiriki katika kutoa vifaa tiba 
hapa nchini pamoja na utungaji sera za 
kukabiliana na ongezeko la watoto wa-
naozaliwa kabla ya wakati katika ma-
jukwaa mbalimbali ya kimataifa.

Bi. Mollel ameongeza kwamba ta-
asisi imeendelea na jitihada za kuhaki-
kisha marekebisho ya sheria ya likizo 
yanafanyika ili kuwapa muda wa miezi 
sita wakina mama wanaojifungua wa-
toto kabla ya wakati kutokana na chan-
gamoto zinazowakumba.

Pia amesema tayari taasisi hiyo kwa 
kushirikiana na wadau wengine wame-
fanikiwa kuhakikisha bima binafsi zin-
atoa huduma kwa mtoto anayezaliwa 
kabla ya wakati kupitia gharama ya 
bima ya mama wa mtoto.

Mwakilishi wa Tume ya Ushindani 
(FCC) Bi. Monica Moshi ambao wa-
metoa vifaa tiba kwa Wilaya ya Buhig-
we amesema utoaji wa vifaa tiba katika 
halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe ni 
sehemu ya kuchangia ustawi wa jamii 
jukumu ambalo wamekua wakitekele-
za kila mwaka ikiwa ni hatua ya kuunga 
mkono Serikali ya Awamu ya Sita ka-
tika kuimarisha huduma za tiba nchini 
hususani zile za uzazi na watoto chini 
ya miaka mitano ikienda sambamba na 
kupunguza vifo vinavyotokana na uzazi.

Makamu wa Rais wa Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania 

Mheshimiwa Dkt. Philip Mpan-
go akimkabidhi mtungi wa gesi 
mwakilishi wa Mama wajawa-
zito kutoka Wilaya ya Buhigwe 
Bi. Angel Leonce kwa lengo la 
kuhamasisha nishati safi ya 

kupikia pamoja na kukabiliana 
na changamoto zinazowakumba 

wajawazito. Mitungi hiyo imetole-
wa wakati wa hafla ya kupokea 

vifaa tiba vilivyotolewa na Taasisi 
ya Doris Mollel pamoja na vifaa 
tiba vilivyotolewa na Tume ya 

Ushindani (FCC) katika Hospitali 
ya Wilaya ya Buhigwe mkoani 
Kigoma. Tarehe 06 Julai 2023.

kujikita katika kuhamasisha matumizi 
ya nishati safi ya kupikia kwa akina 
mama wajawazito kwa kuwa tafiti zin-
aonesha mama mjamzito anayetumia 
nishati chafu katika kipindi cha ujauzito 
anakuwa yuko hatarini kupata mtoto 
njiti.

Amesema mpango huo ni muhimu 
kuwa endelevu  kwani utatusaidia kati-
ka suala zima la kudhibiti uharibifu wa 
mazingira, ambao huchangiwa kwa ku-
kata miti hovyo kwa ajili ya matumizi ya 
nishati.  Ametoa rai kwa wananchi wa 
Buhigwe na maeneo mbalimbali nchini 
kuungana kuhamasisha matumizi ya 
nishati safi ya kupikia.

Ameishukuru Tume ya Ushindani 
(FCC) kwa kujitoa kuchangia hudu-
ma za afya ikiwemo utoaji wa dawa na 
vifaa tiba kwa Wana-Buhigwe kama 
sehemu ya kuchangia ustawi wa jamii 
ikiwa ni hatua ya kuunga mkono juhudi 
za Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika kuimarisha huduma za 
jamii hususan tiba kwa wazazi na wato-
to chini ya umri wa miaka mitano kama 
sehemu ya mkakati wa kupunguza vifo 
vya uzazi.

Makamu wa Rais ametoa wito wa 
kuongeza juhudi katika kuhamasisha, 
kukuza uelewa na kujenga uwezo wa 
jamii kuhusu lishe bora hususan kwa 
mama na mtoto. Amesema hilo ni jam-
bo muhimu la kuzingatiwa ili kujenga 
afya njema ya akina mama wajawazito 

na hatimaye afya njema kwa watoto 
watakaozaliwa.

Dkt. Mpango amewapongeza 
mchezaji wa kimataifa Mbwana Samat-
ta na Mwanamuziki wa kizazi kipya Ali 
Saleh Kiba maarufu kama Ali Kiba kwa 
kuanzisha taasisi yao na kucheza mechi 
za hisani ambazo zimekuwa moja ya 
nyenzo za kuchangia maendeleo hapa 
nchini ikiwemo kutoa vifaa tiba kwaajili 
ya kusaidia watoto wanaozaliwa kabla 
ya wakati.

Kwa upande wake Mkurugenzi na 
Mwanzilishi wa Taasisi ya Doris Mollel, 
Bi Doris Mollel amesema Taasisi hiyo 
imekuwa ikishirikiana na serikali katika 
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'Wazazi, walezi simamieni 
vema watoto kupata elimu' 

Makamu wa Rais wa Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania 
Mheshimiwa Dkt. Philip Mpan-
go ametoa wito kwa wazazi na 

walezi kuhakikisha wanasimamia vema 
watoto wao kupata elimu kwa mustak-
bali wa Maisha yao na  kuwa na uhakika 

wa wataalamu mbalimbali wa baadae 
kwa manufaa ya taifa.

Makamu wa Rais amesema hayo leo 
05 Julai 2023 wakati aliposhiriki hafla ya 
kukabidhi madarasa matatu, ofisi mbili 
na samani katika shule ya Muyama ilio-
po Wilaya ya Buhigwe mkoani Kigoma, 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip 
Mpango akiwa darasani pamoja na viongozi mbalimbali mara baada ya 

kupokea Madarasa, Samani mbalimbali na Ofisi za Walimu yaliokarabatiwa 
na Benki ya Biashara Tanzania (TCB) katika Shule ya Msingi Muyama iliopo 

Wilaya ya Buhigwe mkoani Kigoma. Tarehe 05 Julai 2023.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Philip Mpango akiwa katika picha ya pamoja na wanafun-
zi wa Shule ya Msingi Muyama mara baada ya hafla ya kupokea madarasa, samani mbalimbali na Ofisi za Walimu yaliokarabatiwa na 
Benki ya Biashara Tanzania (TCB) katika Shule ya Msingi Muyama iliopo Wilaya ya Buhigwe mkoani Kigoma 5, Julai 2023. (Wengine 
katika picha ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu Prof. Joyce Ndalichako, Mkuu wa Mkoa 

Kigoma Thobias Andengenye, Mkurugenzi wa TCB Sabasaba Moshingi na Mwalimu Mkuu wa Shule ya Muyama Stella Shayo)

madarasa yaliokarabatiwa na Benki 
ya Biashara Tanzania (TCB). Amese-
ma serikali inaendelea na jitihada za 
kuboresha sekta ya elimu ikiwemo 
kuondoa ada kuanzia darasa la kwanza 
hadi kidato cha sita, kuongeza madara-
sa na shule ili kuwa na mazingira rafiki 
ya upatikanaji wa elimu.

Pia Makamu wa Rais amewaagi-
za wananchi, walimu na wanafunzi wa 
shule ya msingi Muyama kutunza vema 
majengo na samani katika shule hiyo 
ili viweze kutumika kwa muda mre-
fu. Amesema ukarabati wa majengo 
hayo unapaswa  kwenda sambam-
ba na utunzaji wa mazingira, ikiwa ni 
pamoja na usafi na upandaji miti ya aina 
mbalimbali kama vile ya matunda na 
kivuli.  Halikadhalika ametoa wito kwa 
Halmashauri ya Buhigwe kwa kushiriki-
ana na wadau wengine kufikiria kuanzi-
sha mashindano ya kila mwaka ya usafi 
na uhifadhi wa mazingira katika Shule 
za Msingi na Sekondari.

Aidha Dkt. Mpango ametoa wito 
kwa wadau mbalimbali hapa nchini 
kujitokeza kuunga mkono juhudi za 
maendeleo ya jamii inayowazunguka 
hususan maeneo ya vijijini ambako ma-
hitaji ni makubwa.

Katika hatua nyingine Makamu wa 
Rais ameahidi kuanzisha tuzo maalum 
zitakazoenda sambamba na zawa-
di kwa wanaofanya vizuri katika shule 
hiyo ya Msingi Muyama ambayo alipata 
elimu ya msingi mwaka 1968-1970 ili 
kuongeza ushindani na ari kwa walimu 
na wanafunzi wa shule hiyo.
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Makamu wa Rais 
awaasa Watanzania 
kudumisha amani 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Mpango pamoja na 
mkewe Mama Mbonimpaye 

Mpango wameungana na waumini wa 
Kanisa Katoliki Parokia ya Yohane Bos-
co iliopo Miyuji jijini Dodoma katika Iba-
da ya Misa takatifu ya Jumapili ya Mwa-
ka Mpya, Januaria 01, 2023, iliyoongoz-
wa na Padre Innocent Nzavo.

Akizungumza mara baada ya iba-
da hiyo Makamu wa Rais amewaasa 
Watanzania kuendelea kudumisha am-
ani hususani kwa kutenda haki katika 
familia ikiwemo kulinda haki za wana-
wake wanaokabiliwa na changamoto 
za ukatili.

Mhe. Dkt. Mpango amesema kuwa 
bado wanawake wanakabiliwa na dhu-
luma mbalimbali ikiwemo kupoteza 
mali pamoja na kunyimwa haki za ardhi.

Makamu wa Rais amesisitiza familia 
kuishi kwa amani katika mwaka 2023 ili 
kujiepusha na changamoto mbalimbali 
ikiwemo masuala ya ukatili. Amewasihi 
watanzania kuendelea kuliombea Taifa 
amani ili kila mmoja aweze kuishi sala-
ma.

Pia, ametoa wito kwa kwa waumini 
kujenga amani na mazingira ili kutoku-
haribu kwa utupaji taka ovyo pamoja na 
ukataji miti. Halikadhalika amewaasa 
watanzania kutumia wakati huu ambao 
mvua zimeanza kunyeesha kupanda 
miti katika maeneo yao.

Makamu wa Rais amewasihi vion-
gozi wa dini na waumini kwa ujumla ku-
waombea viongozi wa nchi ili waweze 
kuongoza vema kwa hekima ya Mungu 
na kwa maslahi ya taifa.
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Katibu Mkuu Maganga: 
Uhusiano wa Tanzania, 

Ujerumani umezaa matunda

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa 
Rais Bi. Mary Maganga amesema 
kuwa uhusiano kati ya Tanzania 
na Ujerumani ni wa mfano kwani 

umeleta manufaa makubwa nchini.
Amesema hayo wakati wa hafla ya 

chakula cha jioni iliyoandaliwa na Shiri-

ka la Maendeleo la Ujerumani (GIZ) No-
vemba 16, 2023 jijini Dodoma.

Bi. Maganga amesema kuwa kwa 
zaidi ya miaka 60, uhusiano baina ya 
nchi hizo mbili umezidi kuimarika kuto-
kana na diplomasia iliyojengwa na vion-
gozi wa nchi yetu kwa muda mrefu.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais Bi. Mary Maganga 

akizungumza wakati wa hafla ya 
chakula cha jioni iliyoandaliwa na 
Shirika la Maendeleo la Ujerumani 

(GIZ) Novemba 16, 2023 jijini 
Dodoma na kuhudhuriwa na 
Balozi wa Ujerumani nchini 

Tanzania Mhe. Thomas Terstegen 
pamoja na viongozi mbalimbali 

kutoka Tanzania Bara na 
Zanzibar. Wengine kuanzia kulia 
ni  Balozi wa Ujerumani nchini 

Tanzania Mhe. Thomas Terstegen, 
Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais 

Fedha na Mipango - Zanzibar Bw. 
Juma Malik Akil 

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga akisalimiana na Kamishna Mkuu wa 
wa Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) Bw. Yusuph Mwenda wakati wa hafla ya chakula cha jioni 

na Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ) jijini Dodoma Novemba 16, 2023.
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xxxx

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga akisikiliza maelezo kuhusu shughuli zinazo-
fanywa na Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ) wakati wa hafla ya chakula cha jioni jijini Dodoma 

Novemba 16, 2023. Wa pili kulia ni Balozi wa Ujerumani nchini Tanzania Mhe. Thomas Terstegen.

Wageni mbalimbali wakiwa katika hafla ya chakula cha jioni iliyoandaliwa na Shirika la 
Maendeleo la Ujerumani (GIZ) ambapo mgeni rasmi alikuwa ni Katibu Mkuu Ofisi ya 

Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga jijini Dodoma Novemba 16, 2023.

Amesema uhusiano huo umeku-
wa chachu ya ziara ya Rais wa Ujeru-
mani Mhe. Frank-Walter Steinmeier 
aliyefanya ziara ya kikazi nchini Tan-
zania.

Ameishukuru Serikali ya Ujeruma-
ni kwa kushirikiana na Tanzania katika 
sekta mbalimbali kupitia miradi ikiwe-
mo ya mabadiliko ya tabianchi na upa-
tikanaji wa maji akisema kuwa, hiyo ni 
ajenda ya kidunia hivyo ni muhimu ku-
kabiliana na athari zake.

Hali kadhalika ametoa shukrani 
na pongezi kwa Serikali ya Ujerumani 

kupitia GIZ Tanzania inavyoshiriki kati-
ka kukabiliana na ukatili wa kijinsia am-
bao ni changamoto inayogusa baadhi 
ya maeneo nchini.

Kwa upande wake Balozi wa Ujeru-
mani nchini Tanzania Mhe. Thomas Ter-
stegen ameshukuru na kutoa pongezi 
kwa Waheshimiwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan na Rais Frank-Walter 
Steinmeier ambao wamefungua milan-
go zaidi ya diplomasia kati ya nchi hizo 
mbili. Amesema kuwa miongoni mwa 
mambo aliyohimiza Rais Steinmeier 
wakati wa ziara yake nchini, ni wana-

nchi kuchangamkia fursa za kiuchumi 
zinazopatikana ndani ya ushirikiano 
baina ya nchi hizo mbili.

Balozi huyo pia, amesema ni ma-
tumaini kuwa Ujerumani na Tanzania 
zitaendeleza ushirikiano wao ambao 
umedumu kwa zadi ya miaka 60.

Hafla hiyo imehudhuriwa na vi-
ongozi mbalimbali kutoka Tanzania 
Bara na Zanzibar wakiwemo Katibu 
Mkuu wa Ofisi ya Rais Fedha na Mipan-
go - Zanzibar  Bw. Juma  Malik  Akil  na 
Mkurugenzi Mkazi wa GIZ Bw. Jo-
hanned Sperrfechter.
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Dkt. Jafo atoa wito 
ulinzi wa mazingira Ziwa 

Tanganyika

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. Dkt. Se-
lemani Jafo ametoa wito wa 

kulinda na kuhifadhi mazingira ya Ziwa 
Tanganyika na rasilimali zake ili liende-
lee kuinufaisha jamii na kuleta maende-
leo endelevu.

Amesema ni wajibu wetu kuhakiki-
sha changamoto zinazolikabili zikiwe-
mo kupungua kwa kina cha maji, ucha-
fuzi wa mazingira kutoka viwandani na 
majumbani, upotevu wa bioanuai na 
mchanga zinakwisha.

Dkt. Jafo ametoa wito huo wakati 
akifungua Mkutano wa 11 wa Mawazi-
ri wa Nchi Wanachama wa Ziwa Tan-
ganyika uliofanyika katika Kituo cha 
Kimataifa cha Mikutano cha Mulun-
gushi jijini Lusaka, Zambia Novemba 17, 
2023.

Dkt. Jafo amesema ziwa hilo ni urithi 
wa shughuli za kiuchumi na kijamii zin-
azofanywa ndani ya bonde zikiwemo 
uvuvi, kilimo, ufugaji, makazi ya watu na 
uchimbaji madini.

“Tutambue kuwa Ziwa Tanganyika 
ni zaidi ya kapu la chakula kwa jamii zetu 
na bonde lake ni nyumbani kwa zaidi 
ya watu milioni 13, ni eneo bora kwa 
kuunganisha nchi zetu nne zinazolizu-
nguka, hivyo hatuna budi kushirikiana 
kwa pamoja katika uhifadhi na kuweze-
sha matumizi sahihi ya rasilimali zake,” 
amesisitiza. 

Aidha, Dkt. Jafo amesema kuwa 
mkutano huo ni muhimu katika kutath-
mini hatua iliyofikiwa kuelekea matumizi 
endelevu ya rasilimali na utekelezaji wa 
miradi chini ya mpango wa kikanda, hii 
ni fursa ya kutoa mwongozo kuelekea 
lengo hilo. Katika Mkutano huo tukio la 
kutia saini Itifaki ya Maendeleo ya Ufu-
gaji wa Majini katika Ziwa Tanganyika na 
bonde lake lilifanyika. 

Ameshukuru wadau wa maendeleo 
kwa juhudi zao katika usimamizi ende-
levu wa Ziwa Tanganyika kupitia miradi 
wanayotekeleza na kusema kuwa Seri-
kali ya Tanzania inalichukulia kwa uzito 
mkubwa suala la maendeleo endelevu 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. 
Dkt. Selemani Jafo akikabidhiwa zawadi na Mwenyekiti mpya wa Mkutano wa 
11 wa Mawaziri wa Nchi Wanachama wa Ziwa Tanganyika (LTA) ambaye ni 
Waziri wa Uchumi wa Kijani na Mazingira wa Zambia Mhe. Mhandisi Dkt. 
Collins Nzovu mara baada ya mkutano huo uliofanyika Kituo cha Kimataifa 

cha Mikutano cha Mulungushi Novemba 17, 2023 jijini Lusaka, Zambia.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani 
Jafo akiwa katika picha ya pamoja na Ujumbe kutoka Tanzania na wadau wa maendeleo 

mara baada ya kumalizika kwa Mkutano wa 11 wa Mawaziri wa Nchi Wanachama wa Ziwa 
Tanganyika uliofanyika jijini Lusaka, Zambia Novemba 17, 2023.

ya Bonde la Ziwa Tanganyika.  
Akifunga mkutano huo Dkt. Jafo 

amempongeza Waziri wa Uchumi wa 
Kijani na Mazingira wa Serikali ya Zam-
bia Mhe. Mhandisi Dkt. Collins Nzovu 
kwa kuwa Mwenyekiti mpya wa Baraza 
Kuu la Mawaziri.   

Katika mkutano huo, washiri-
ki wamepokea na kujadili masuala 
mbalimbali muhimu yakiwemo taarifa 
za uchambuzi wa uwezekano wa ku-
wajumuisha Makatibu Wakuu katika 
Vyombo vya Sheria vya LTA, Itifaki ya 
Maendeleo ya Kilimo cha Majini kwa 
Ziwa Tanganyika na bonde lake;.

Taarifa zingine ni utafiti kuhusu 
maeneo muhimu ya bioanuai katika 
Ziwa Tanganyika na bonde lake, hali ya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali, hali 
ya michango ya kitaifa na mpango kazi 
wa mwaka na bajeti ya LTA ya mwaka 

2024.
Mkutano huo umehudhuriwa pia na 

Waziri wa Mazingira, Kilimo na Mifugo 
wa Burundi ambaye ni mwenyekiti an-
ayemaliza muda wake Mhe. Mhandi-
si Prosper Dodiko, Waziri wa Uvuvi na 
mifugo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) Mhe. Adrien Bokele Dje-
ma na Mkurugenzi Mtendaji wa LTA 
Sylvain Tusanga Mukanga.

Ujumbe ulioshiriki katika Mkutano 
huo uliwashirikisha pia Naibu Katibu 
Mkuu (Muungano) Ofisi ya Makamu wa 
Rais Bw. Abdallah Hassan Mitawi, Mku-
rugenzi wa Mazingira Bi. Kemilembe 
Mutasa na Mkurugenzi Msaidizi Idara ya 
Mazingira Dkt. Deogratius Paul.

Baraza hilo linaundwa na Mawa-
ziri kutoka nchi nne ambazo ni Tan-
zania, Zambia, Burundi na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Tutambue kuwa Ziwa 
Tanganyika ni zaidi ya 
kapu la chakula kwa 
jamii zetu na bonde 

lake ni nyumbani kwa 
zaidi ya watu milioni 
13, ni eneo bora kwa 

kuunganisha nchi zetu nne 
zinazolizunguka, hivyo 

hatuna budi kushirikiana 
kwa pamoja katika 

uhifadhi na matumizi 
sahihi ya rasilimali zake
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Dkt. Sele-
mani Jafo amekutana na ku-

fanya mazungumzo na Mkurugenzi wa 
Ushirikiano wa Kimataifa wa Shirika la 
Mazingira la Korea (KEPO) Dkt. Yoon, 
Young-bong jijini Incheon, Korea Kusini 
Oktoba 28, 2023.

Katika mazungumzo yao Dkt. Jafo 

ameeleza nia ya Tanzania katika kuan-
zisha ushirikiano kwenye sekta ya utun-
zaji wa mazingira hususani katika te-
knolojia ya usimamizi wa taka.

Katika kikao hicho akiwa na Balozi 
wa Tanzania nchini Korea Kusini Mhe. 
Togolani Mavura, viongozi hao wame-
jadili kuhusu kubadilishana uzoefu wa 
kisera katika upande wa mazingira.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa 

Dkt. Jafo akaribisha Shirika 
la Mazingira Korea kuwekeza 

teknolojia usimamizi taka

shirika hilo Dkt. Young-bong amem-
ueleza Waziri Dkt. Jafo kuwa wako ta-
yari kushirikiana na Tanzania katika usi-
mamizi wa taka.

Hivyo, viongozi hao wamekubali-
ana kuendeleza mazungumzo katika 
kuelekea hatua za utekelezaji wa ush-
irikiano huo ambao unatarajiwa kusaid-
ia katika utunzaji wa mazingira nchini 
Tanzania.

Serikali kwa kushirikiana na washiri-
ka wa maendeleo imeendelea kuibua 
miradi ya kuziwezesha Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kusimamia taka nchini 
Tanzania.

Amesema Ofisi ya Makamu wa 
Rais imeandaa Mpango Kabambe wa 
Hifadhi ya Mazingira (2022 – 2032) 
ambao pamoja na mambo mengine 
changamoto za hifadhi ya mazingira na 
hatua za kukabiliana nazo zimeainish-
wa. Hali kadhalika Ofisi kwa kushiriki-
ana na wadau imeandaa Mwongozo wa 
Usimamizi Endelevu wa Taka kwa kuz-
ingatia dhana ya ‘Punguza Uzalishaji wa 
Taka, Tumia tena na Rejeleza‘.         

Katika ziara hiyo ya kikazi ya kui-
marisha ushirikiano katika masuala ya 
mazingira na kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi, Waziri Dkt. Jafo ameam-
batana na Mkurugenzi wa Idara ya 
Huduma za Sheria Ofisi ya Makamu wa 
Rais Bw. Dustan Shimbo.

Itakumbukwa kuwa Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Rais wa Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan imeendelea kui-
marisha diplomasia na mataifa mbalim-
bali duniani.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo akifanya 
mazungumzo na Mkurugenzi wa Ushirikiano wa Kimataifa wa Shirika la Mazingira la Korea (KEPO) 
Dkt. Yoon, Young-bong jijini Incheon, Korea Kusini kuhusu ushirikiano katika teknolojia ya usimamizi 

wa taka. Kushoto ni Balozi wa Tanzania nchini Korea Kusini Mhe. Togolani Mavura.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. 
Dkt. Selemani akiwa katika picha ya pamoja na Mkurugenzi wa Ushirikiano 

wa Kimataifa wa Shirika la Mazingira la Korea (KEPO) Dkt. Yoon, Young-bong 
mara baada kikao kilichofanyika jijini Incheon, Korea Kusini.
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Serikali imesema itaendelea kuim-
arisha sera, mipango na mikakati 
ya usimamizi wa rasilimali za ba-
hari na kuongeza wigo wa manu-

faa ya kijamii na kiuchumi baina ya nchi 
wanachama zinazotekeleza Mkataba 
wa Nairobi.

Rai hiyo imetolewa jijini Dar es Sa-
laam na Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais Bi. Mary Maganga wakati aki-

fungua Warsha ya Kikanda kuhusu 
Mpango wa Matumizi ya Eneo la Ba-
hari na Ukanda wa Pwani ya Magharibi 
mwa Bahari ya Hindi iliyoshirikisha nchi 
10 zinazotekeleza Mkataba wa Nairobi 
unaohusu Hifadhi, usimamizi na uende-
lezaji wa Mazingira ya Bahari na Ukanda 
wa Pwani ya Magharibi.

Bi. Maganga amesema lengo la war-
sha hiyo ni kujenga uwezo wa wata-

Serikali kuimarisha 
usimamizi rasilimali 
kuongeza wigo wa 

kunufaisha jamii

alamu kutoka nchi wanachama wa 
Mkataba wa Nairobi katika kuandaa 
na kutekeleza Mpango wa Matumizi 
ya eneo la Bahari, Usimamizi wa taarifa 
za kimazingira, kubadilishana uzoefu 
na kufahamu hatua zilizofikiwa na nchi 
wanachama katika kuandaa na kute-
keleza mpango wa Matumizi ya eneo la 
Bahari.

Amesema warsha hiyo inasaidia 
kuandaa mpango na usimamizi ende-
levu wa matumizi ya rasilimali za bahari 
ikiwa ni pamoja na mgawanyo sahihi wa 
matumizi ya bahari na kuongeza kuwa 
Tanzania imejipanga kikamilifu ambapo 
imendaa mpango huo kwa kuzingatia 
kuwa uchumi wa buluu ni miongoni 
mwa agenda za dunia.

“Ninapozungumzia uchumi wa 
bluu ninasisitiza usimamizi endelevu na 
shirikishi wa mifumo ikolojia ya Pwani 
na bahari ya Tanzania ili kuendelea ku-
toa bidhaa na huduma muhimu ikiwa ni 
pamoja masuala ya uvuvi na uchimbaji 
wa mafuta na gesi pale vitakakapogun-
dulika,” amesema Bi. Maganga.

Akifafanua zaidi amezitaja nchi zin-
azotekeleza Mkataba wa Nairobi kuwa 
ni pamoja na Tanzania, Comoro, Ken-
ya, Somalia, Madagascar, Mauritius, 
Msumbiji, Shelisheli, Re-Union na Afri-
ka Kusini ambapo kupitia warsha hiyo 
wataalamu wa mataifa hayo watajadili 
ajenda mbalimbali za mazingira na jiti-
hada zinazopaswa kuchukuliwa na nchi 
wanachama.

Kwa upande wake, Mratibu kutoka 
sekretarieti ya Mkataba huo, Bw. Dixon 
Waruinge amesema nchi wanachama 
wa Mkataba wa Nairobi hazina budi 
kuwa na mkakati wa pamoja wa usima-
mizi na uhifadhi wa rasilimali za bahari 
katika ukanda wa bahari ya Hindi kwa 
kuwa ni moja ya hatua muhimu ya ku-
kabiliana na majanga mbalimbali ikiwe-
mo mabadiliko ya tabia nchi.

“Sote ni mashahidi kwa kile kilichot-
okea kwa nchi za Msumbiji, Malawi na 
Madagascar ambazo zilikabiliwa na 
kimbunga cha Freddy ambacho kilile-
ta madhara mbalimbali ikiwemo vifo 
vya binadamu na viumbe hai wengine-
Juhudi za pamoja ni muhimu katika 
kuimarisha hifadhi za bahari,“ amesema 
Waruinge.

Nae Mwakilishi wa Shirika la 
Kimataifa la Uhifadhi wa Mazingira Asili 
ya Dunia (IUCN) Bi. Minna Epps amese-
ma jitihada za pamoja baina ya wadau 
wa mazingira bado zinahitaji katika ku-
hakikisha nchi zote zinaendelea kuwe-
ka mkazo katika uhifadhi na usimamizi 
endelevu wa rasilimali za bahari kuokoa 
uhai wa rasilimali zilizopo.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga akifurahia 
jambo na wajumbe wa warsha ya Mafunzo ya Kikanda kuhusu Mpango 

wa Matumizi ya Eneo la Bahari na Ukanda wa Pwani ya Magharibi 
mwa Bahari ya Hindi iliyofanyika jijini Dar es Salaam. 
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Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) 
Mhe. Khamis Hamza Khamis 
amewataka wananchi kutunza 

vyanzo vya maji ili viwanufaishe na kuhi-
fadhi mazingira.

Amesema hayo wakati wa ziara ya 
kikazi ya kukagua Mradi wa Kuhifadhi 
Ardhi (SLM) katika Bonde la Ziwa Nya-

sa wilayani ya Ludewa mkoani Njombe 
Oktoba 18, 2023.

Mhe. Khamis amesema shughuli 
mbalimbali za uzalishaji mali zinazofa-
nyika kupitia mradi huo zikiwemo ufu-
gaji wa samaki ni matunda ya uwepo wa 
vyanzo vya maji 

Amesema Wilaya ya Ludewa, Mkoa 
wa Njombe ni miongoni mwa maeneo 

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. 
Khamis Hamza Khamis akiwapa chakula samaki wanaofugwa na kikundi 

cha vijana cha INAWEZEKANA, Kata ya Lugarawa kilichonufaika na Mradi 
wa Kuhifadhi Ardhi (SLM) katika Bonde la Ziwa Nyasa wilayani ya Ludewa 

mkoani Njombe unaotekelezwa na Ofisi ya Makamu wa Rais.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Khamis 
Hamza Khamis vifaranga vya kuku kwa kikundi cha akinamama katika Kijiji cha 
Mdildili Kata ya Lugarawa wakati alipofanya ziara ya kwenye ziara ya kikazi ya 

kukagua Mradi wa Kuhifadhi Ardhi (SLM) katika Bonde la Ziwa Nyasa wilayani ya 
Ludewa mkoani Mbeya unaotekelezwa na Ofisi ya Makamu wa Rais.

yenye vyanzo vingi vya maji hivyo ame-
toa rai kwa viongozi kuhakikisha vyanzo 
hivyo vinatunzwa.

“Ndugu zangu Mwenge wa Uhuru 
si umepita huku kwenu?..Na mmeo-
na ujumbe wake ulihimiza namna ya 
kutunza mazingira na kuhifadhi vyan-
zo vya maji sasa leo hii yale mabwa-
wa ya samaki yasingekuwepo kama 
tusingekuwa na vyanzo vya maji, leo hii 
nimepita kule nimeona mnafanya kili-
mo cha umwagiliaji yanafanyika haya 
kwa sababua tuna vyanzo vya maji, tu-
vitunze” amesisitiza.

Naibu Waziri Khamis amewataka 
wananchi kuwa walinzi wa vyanzo vya 
maji vitunze ili wanufaike kinyume na 
hapo watakuwa wanategemea tu mvua 
inyeshe ndipo wapate maji.

Sanjari na vyanzo vya maji, pia Mhe. 
Khamis amewataka wananchi kuitunza 
miradi hiyo walioyonufaika nayo ikiwe-
mo kupanda miti kwa wingi ili iwanu-
faishe.

Amewatahadharisha wananchi 
kulinda amani iliyopo kuepuka madha-
ra yanatokana na migogoro mbalimbali 
inayoweza kujitokeza endapo amani 
itachezewa.

Kwa upande wake Diwani wa Kata 
ya Lugarawa Mhe. Erasto Mhagama 
akizungumzia mradi wa ufugaji wa sa-
maki unaotekelezwa kupitia SLM kati-
ka kata hiyo ameshukuru Serikali kwa 
kuwapelekea mradi huo katika wilaya 
yao.

Ameiomba Serikali kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Rais inayotekeleza mradi 
huo chini ya ufadhili wa Mfuko Mazin-
gira wa Dunia (GEF) kuongeza wigo wa 
utekelezaji wa mradi ili uwafikie wanan-
chi wengi zaidi.

Nae Bw. Longinus Mgani ambaye ni 
mwenyekiti wa Kikundi cha INAWEZE-
KANA kinachojishughulisha na mradi 
wa ufugaji wa samaki amesema wa-
meitumia fursa ya mradi kujikwamua 
kimapato.

Amesema kuwa mradi huo umewa-
pa hamasa ya kuacha kufanya shughulli 
za kilimo cha kuhamahama kisicho en-
delevu na kukata miti ambazo husaba-
bisha uharibifu wa mazingira.

Mradi wa Kuhifadhi Ardhi (SLM) ka-
tika Bonde la Ziwa Nyasa unatekelez-
wa katika halmashauri za wilaya tano 
zikiwemo ya Kyela (Mbeya), Makete na 
Ludewa (Njombe), Mbinga na Nyasa 
(Ruvuma).

Lengo la mradi, pamoja na kuhifadhi 
ardhi katika eneo hilo ni kuisaidia jamii 
kufanya shughuli za kujipatia kipato bila 
kuathiri mazingira na kulinda hifadhi ya 
Bonde la Ziwa Nyasa.

Naibu Waziri Khamis 
awataka wananchi kutunza 

vyanzo vya maji
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Dkt. Jafo: Biashara ya Kaboni 
inachangamkiwa sana

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) 
Mhe. Dkt. Selemani Jafo amese-
ma mwitikio wa uwekezaji wa 

Biashara ya Kaboni umezidi kuongezeka 
kutokana na mazingira mazuri ya uwekezaji 
yaliyofanywa na Serikali.

Amesema hadi sasa kampuni 34 tayari 
zimesajiliwa na kusisitiza kuwa milango ya 
uwekezaji wa biashara hiyo ipo wazi huku 
akisisitiza Serikali inaendelea kuwakaribisha 
na kuwaunga mkono wawekezaji wote.

Dkt. Jafo amesema hayo alipokutana 
na kuzungumza na wadau wa Biashara ya 
Kaboni jijini Dar es Salaam Novemba 23, 
2023 ambapo amemuelekeza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo cha Ufuatiliaji wa Kaboni 
(NCMC) Prof. Eliakimu Zahabu kuhakikisha 
wanatatua haraka changamoto zinazoji-
tokeza katika usajili wa biashara hiyo.

Amesema ni vyema kuona vijana wakin-
ufaika na biashara ya kaboni kwa kupata na 
wakati huo Serikali ikipata mapato pamoja 
na mazingira kuwa salama zaidi kwa kuwa 
kila mtu atalinda cha kwake.

“Serikali ipo nanyi kuwasiiliza na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dk. Samia Suluhu Hassan 
anawategemea sana katika ajenda yake hii 
ya biashara ya kaboni ndio maana mikutano 
yake yote anazungumzia biashara hii, hivyo 
tuisaidie nchi kwani utajiri tuliokuwa nao 
tukiutumia vizuri nchi yetu itakuwa ya mfa-
no,” amesema Dkt. Jafo.

Kwa upande wake Prof. Zahabu amese-
ma kituo hicho kimekuwa na uwazi na 
wakati huo kipo kuwezesha mchakato kwa 
kila mtu anayehitaji kufanya usajili au hudu-
ma yoyote kuhusiani na kaboni.

Waziri Dkt. Selemani Jafo

Mkurugenzi wa Kitengo cha Huduma za Sheria 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Bwana Dustan Shimbo

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Ufuatiliaji wa 
Kaboni (NCMC) Prof. Eliakimu Zahabu
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Mitawi: Maafisa Ununuzi 
zingatieni miongozo ya 

ununuzi wa vifaa

Maafisa Ununuzi wa Wizara za 
Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar wametakiwa kuzingatia 
sheria, kanuni na miongo-

zo iliyopo wakati wa ununuzi wa vi-
faa na vitendea kazi vyenye kemikali 
zilizowekewa ukomo wa matumizi ili 
kuzuia athari uharibifu wa mazingira 
na kulinda afya za binadamu.

Rai hiyo imetolewa Septemba 
26, 2023 Zanzibar na Naibu Katibu 
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais (Mu-
ungano) Bw. Abdalllah Haasn Mitawi 
wakati akifungua warsha ya mafunzo 
kwa Maafisa Ununuzi wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar kuhusu  udhibiti 
wa uingizaji wa kemikali zinazodhibi-
tiwa chini ya Itifaki ya Montreal.

Kwa mujibu wa Mitawi amesema 
asilimia kubwa ya bajeti ya Serikali 
imeelekezwa katika eneo la ununuzi 
wa vifaa na vitendea kazi mbalimbali 
katika ofisi za umma, hivyo ni wajibu 

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano) Bw. Abdallah Hassan Mitawi akizungumza jambo waka-
ti wa ufunguzi wa warsha ya mafunzo kwa Maafisa ununuzi wa Wizara za Serikali ya MaPinduzi Zanzibar kuhusu 
udhibiti wa uingizaji wa kemikali zinazodhibitiwa chini ya Itifaki ya Montreal Septemba 26, 2026, Zanzibar. Kulia 

ni Mkurugenzi wa Mazingira Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar. Bi Farhat Ali Mbarouk na kushoto ni 
Mkurugenzi Msaidizi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na (Mazingira) Mhandisi Catherine Bamwenzaki.

wa maafisa manunuzi kuhakikisha 
wanazingatia miongozo iliyoainishwa 
kwa mujibu wa Sheria ili kuepusha 
hasara kwa serikali na kulinda afya 
kwa binadamu na mazingira.

“Maofisi yote ya umma tunatumia 
viyoyozi na majokozi kama seh-
emu ya kupata hewa safi…Maafisa 
ununuzi ndio mnahusika moja kwa 
moja katika ununuzi wa vitendea kazi 
hivi…Tunapaswa kufahamu kuwa 
kunaaina fulani ya kemikali zilizopo 
katika vitendea kazi hivi zina athari 
kwa mazingira yetu….kupitia mafun-
zo haya mtaweza kufahamishwa” 
amesema Mitawi

Mitawi amesema kwa mujibu kwa 
Itifaki ya Montreal ambapo Tanzania 
iliridhia mkataba huo mwaka 1993, 
nchi zote 197 zimekubaliana kuto-
tumia kemikali zilizodhibitiwa kupitia 
ili kulinda Tabaka la ozoni kwa kuwa 
hatua hiyo itasaidia juhudi za ulim-
wengu kuepuka athari za mabadi-
liko ya tabianchi ikiwemo ongezeko 
la joto, ukame na vifo vya binadamu, 
wanyama na mifugo.

Akifafanua zaidi Mitawi amese-
ma maafisa ununuzi na ugavi wana 
nafasi kubwa ya kuisadia Serikali na 
jamii kwa ujumla kuhusu udhibiti wa 
kemikali zilizodhibitiwa kwa mujibu 
wa itifaki ya Montreal ambapo kwa 

Maofisi yote ya umma 
tunatumia viyoyozi na 

majokozi kama sehemu ya 
kupata hewa safi…Maafisa 
ununuzi ndio mnahusika 

moja kwa moja katika 
ununuzi wa vitendea 
kazi hivi…Tunapaswa 

kufahamu kuwa kunaaina 
fulani ya kemikali 

zilizopo katika vitendea 
kazi hivi zina athari kwa 
mazingira yetu….kupitia 
mafunzo haya mtaweza 

kufahamishwa
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Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano) Bw. Abdallah Hassan Mitawi akiwa katika picha ya 
pamoja na washiriki wa mafunzo kwa kwa Maafisa ununuzi wa Wizara za Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kuhusu 

udhibiti wa uingizaji wa kemikali zinazodhibitiwa chini ya Itifaki ya Montreal Septemba 26, 2026, Zanzibar.

kutambua umuhimu huo, Ofisi ya 
Makamu wa Rais kwa imeendelea 
kutoa mafunzo kwa Maafisa wa kada 
hiyo.

“Baada ya mafunzo haya mta-
pokuwa maofisi…Hakikisheni pale 
ambapo Katibu Mkuu au Afisa Ma-
suhuli akihitaji kufanya manunuzi ya 
viyoyozi au majokofu…ni wajibu wenu 
kuhakikisha tunatoa ushauri wa kita-
alamu kama ambavyo tutaelekezwa 
na wakufunzi kupitia mafunzo haya” 
amesema Mitawi.

Mitawi amesema dunia kwa sasa 
imeshuhudia kiwango kikubwa cha 
athari za mabadiliko ya tabia ikiwe-
mo ongezeko la joto katika maeneo 
mbalimbali, magonjwa, mvua zi-
sizotabirika na ukame uliokithiri un-
aotokana matendo unaofanywa na 
binadamu ikiwemo uharibifu wa ta-
baka la ozoni.

“Sote ni mashahidi kwa yan-
ayotokea kwa sasa huko Ulaya….
Tunaelezwa na wanahistoria kuwa 
dunia imekabiliwa na kiwango ki-
kubwa cha joto kuwahi kutokea…..
Mafunzo yana umuhimu mkubwa 
kwetu katika kutambua aina ya vifaa 
vyenye kemikali vinavyonunuliwa ka-
tika Ofisi zetu vimezingatia Itifaki ya 
Montreal ili kunusuru afya za binada-
mu na mazingira” amesema Mitawi.  

Msaidizi Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Mhandisi Catherine Bamwenzaki 
amesema asilimia kubwa ya kemikali 
zinazoharibu tabaka la ozone zime-
kuwa zikiagizwa kutoka nje ya nchi, 
hivyo ili kujenga uelewa wa pamoja 
Serikali imeendelea kutoa elimu na 
mafunzo kwa makundi mbalimbali 
katika jamii.

“Asilimia kubwa ya kemikali hizi 
tumekuwa tukizinunua kutoka nje 
ya nchi…hivyo tukiwa kama Maafisa 
Ununuzi tunapaswa kuwa mstari wa 
mbele tunatoa ushauri wa kitaalamu 
na elekezi katika ununuzi wa vifaa na 
vitendea kazi ili uharibifu wa tabaka 
la ozoni” amesema Mhandisi Bam-
wenzaki.

Naye Mkurugenzi wa Mazingi-
ra Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais Zanzibar. Bi Farhat Ali Mbarouk 
ameishukuru Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira) kwa 
kuandaa mafunzo hayo ambayo 
yataongeza tija na ufanisi kwa Maaf-
isa ununuzi wa Wizara za Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar.

“Mafunzo kwa maafisa ununuzi 
wa Wizara za SMZ zitaongeza tija 
kwa watendaji wetu katika katika ku-
tambua vifaa na vitendea kazi vyenye 
kemikali zenye ukomo wa matumizi” 
amesema Farhat.

Mitawi amesema Tanzania kama 
nchi imeendelea kuwa mstari wa 
mbele katika kukabiliana athari za 
mabadiliko ya tabianchi yenye lengo 
la kudhibiti uingizaji na kuimarisha 
mifumo ya usimamizi wa kemikali 
zinazodhibitiwa kwa kushirikiana na 
ili kuzuia madhara mbalimbali kwa 
jamii ikiwemo magonjwa, ongezeko 
la joto duniani na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Kwa upande wake Mkurugenzi 

Asilimia kubwa ya 
kemikali hizi tumekuwa 

tukizinunua kutoka 
nje ya nchi…hivyo 

tukiwa kama Maafisa 
Ununuzi tunapaswa 

kuwa mstari wa mbele 
tunatoa ushauri wa 

kitaalamu na elekezi 
katika ununuzi wa 
vifaa na vitendea

kazi ili uharibifu wa 
tabaka la ozoni
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Serikali ya Tanzania imenufaika na 
shilingi bilioni 7.3 kutoka Serikali 
ya Norway kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya kukabiliana na athari 

za mabadiliko ya tabianchi na inayote-
kelezwa nchini.

Hayo yamejiri baada ya Serikali hizo 
mbili kusaini Makubaliano ya kushiriki-
ana katika shughuli za mazingira, hafla 

iliyofanyika jijini Dar es Salaam Sep-
temba 07, 2023.

Akizungumza baada ya kusaini 
makubaliano hayo kwa niaba ya Ser-
ikali, Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. 
Dkt. Selemani Jafo amesema Tanzania 
itajengewa uwezo katika utekelezaji wa 
shughuli za mazingira.

Tanzania yapokea 
shilling bilioni 7.3 kukabili 
mabadiliko ya tabianchi

Alisema makubaliano hayo ni cha-
chu katika kuijengea Tanzania kuweza 
kunuifaika na fedha za kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi kuto-
ka nchi zilizoendelea ambazo ziliahidi.

Dkt. Jafo alifafanua kuwa 
makubaliano hayo ni mwendelezo wa 
makubaliano yaliyosainiwa mwaka 
2022 katika Mkutano wa Mabadiliko ya 
Tabianchi (COP 27) uliofanyika Sharm 
El Sheikh nchini Misri ambayo yalijikita 
katika kupunguza hewa chafu.

Pia, alisema Norway imeiunga mko-
no Tanzania katika mikakati yake iki-
wemo kupunguza gesi joto, utekelezaji 
wa Mpango Kabambe wa Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira wa mwaka 
2022 hadi 2032 pamoja Sera ya Uchu-
mi wa Bluu.

“Makubaliano tuliyosaini yatasaidia 
katika miradi yetu ya kimazingira kati-
ka sekta mbalimbali zikiwemo kilimo, 
nishati, maji, afya na ardhi na tuishuku-
ru sana Serikali ya Norway, na sisi kama 
Ofisi ya Makamu wa Rais tunafurahi 
sana kwa miradi hii ambayo inakwenda 
kutatua changamoto za mabadiliko ya 
tabianchi,” alisema Dkt. Jafo. Kwa upa-
nde wake Waziri anayeshughulikia ma-
suala ya Ushirikiano wa Maendeleo ya 
Kimataifa na nchi za Nordic Mhe. Anne 
Beathe Tvinnereim aliyesaini kwa nia-
ba ya Serikali ya Norway alisema kuwa 
makubaliano hayo ni matunda ya uhu-
siano wa muda mrefu wa Serikali hizo 
mbili.

Alisema nchi yake imejipanga kati-
ka kuyatendea haki makubaliano hayo 
kwa kuelekeza miradi hiyo kwa wana-
nchi wanaokabiliwa na athari za maba-
diliko ya tabianchi katika maeneo yao.

Mhe. Anne alisema kuwa Serikali ya 
Norway kwa kushirikiana na Tume ya 
Sayansi na Teknolojia (COSTECH) ime-
panga kufanya utafiti kwa ajili ya kuim-
arisha usimamizi wa Biashara ya Kaboni 
ambayo imeshika kasi hapa nchini.

Naye Mkuu wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Mitaji na Maendeleo (UNF-
CC) Tanzania Bw. Peter Malika alisema 
fedha hizo zilizotolewa zitasambazwa 
katika wilaya sita za Mkoa wa Dodoma 
kwa ajili ya kusaidia miradi ya kukabili-
ana na athari za mabadiliko ya tabian-
chi. Alisema pia kutakuwa na mafunzo 
kwa jamii zilizoathirika na mabadiliko ya 
tabianchi kuhusu namna ya kutambua 
changamoto hizo kwa ajili ya mikakati 
ya kuanzisha miradi.

Aprili 21, 2008 nchi hizo mbili zili-
saini makubaliano ya ushirikiano kati-
ka masuala ya mabadiliko ya tabianchi 
hatua iliyoanzisha Kituo cha Taifa cha 
Kufuatilia Kaboni (NCMC).

Balozi wa Norway nchini Tanzania Bi. Tonne Tinnes na Mkuu wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Mitaji na Maendeleo (UNFCC) Bw. Peter Malika wakisaini makubaliano ya 
kushirikiana ya kiasi cha shilingi bilioni 7.3 kwa ajili ya kusaidia wilaya za Mkoa wa 

Dodoma katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo na Waziri anayeshughulikia masuala ya Ushirikiano wa Maendeleo ya 

Kimataifa na nchi za Nordic Mhe. Anne Beathe Tvinnereim wakisaini makubaliano ya 
ushirikiani kati ya Serikali ya Tanzania na Norway kuhusu ushirikiano katika hifadhi ya 

mazingira jijini Dar es Salaam Septemba 07, 2023. Anayeshuhudia ni Mkurugenzi wa 
Kitengo cha Huduma za Sheria Ofisi ya Makamu wa Rais Bw. Dustan Shimbo.
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Mitawi: Sera ya Taifa 
ya Uchumi wa Buluu 

yakaribia kuiva

Serikali kupitia Ofisi ya Makamu 
wa Rais inaendelea kutunga Sera 
ya Taifa ya Uchumi wa Buluu na 
Mkakati wake wa utekelezaji kwa 

lengo la kuweka mfumo jumuishi wa 
usimamizi na uendelezaji wa rasilima-
li zake ili kukuza uchumi wa nchi na 
maendeleo endelevu.

Hayo yamebainishwa na Naibu 

Katibu Mkuu (Muungano) Ofisi ya 
Makamu wa Rais Bw. Abdallah Hassan 
Mitawi wakati wa Ufunguzi wa Semina 
ya Uchumi wa Buluu na Mabadiliko ya 
Tabianchi kwa Wizara za kisekta Okto-
ba 17, 2023 jijini Dodoma.

Amesema Uchumi wa Buluu ni 
dhana ambayo inachagiza ukuaji wa 
uchumi kupitia matumizi endelevu ya 

Naibu Katibu Mkuu (Muungano) Ofisi ya Makamu wa Rais Bw. Abdallah 
Hassan Mitawi akifungua Semina ya Uchumi wa Buluu na Mabadiliko ya 

Tabianchi kwa Wizara za kisekta Oktoba 17, 2023 jijini Dodoma. Kulia 
ni Mkurugenzi wa Idara ya Sera na Mipango Bw. Ignas Chuwa na Kaimu 

Mkurugenzi wa Mazingira Bi. Kemilembe Mutasa.

Naibu Katibu Mkuu (Muungano) Ofisi ya Makamu wa Rais Bw. Abdallah Hassan Mitawi akiwa katika picha ya pamoja na washiriki 
wa Semina ya Uchumi wa Buluu na Mabadiliko ya Tabianchi kwa Wizara za kisekta Oktoba 17, 2023 jijini Dodoma.

rasilimali maji kwa kuzingatia uhifadhi 
wa mazingira na ushirikishwaji wa jamii.

Bw. Mitawi mafunzo hayo yatawa-
jengea uwezo washiriki kuhusu jinsi ya 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 
kupitia programu ya Msaada wa Kiba-
jeti pamoja na Kukuza na kuongeza 
ujuzi katika masuala ya uchumi wa bu-
luu na mabadiliko ya tabianchi.

“Sote tunatambua kwamba 
mabadiliko ya tabianchi yapo na ni 
ya kweli na tayari athari zake zime-
shaanza kuonekana na zimeleta 
madhara makubwa katika maeneo ya 
bahari na mito nchini kama tunavy-
oshuhudia vimbunga, El-Nino pamoja 
na kuongezeka kwa kina cha maji ya 
bahari na mito,” amesema Mitawi.

Hivyo, kwa muktadha huo ametoa 
wito wa kuchukua kukabiliana na ku-
punguza athari za mabadiliko ya tabi-
anchi kwa kulinda na kuhifadhi Misitu 
yetu, vyanzo vya maji na rasilimali zote 
ambazo ndio tegemeo katika nyanja ya 
Uchumi wa Buluu.

Aidha, ameishukuru Jumuia ya 
Ulaya kwa kusaidia Serikali kutekeleza 
shughuli zenye mnasaba na uchumi 
wa buluu ili kujenga uchumi imara na 
endelevu kupitia shughuli za uchumi 
buluu.

Awali akimkaribisha mgeni rasmi, 
Kaimu Mkurugenzi wa Mazingira Ofi-
si ya Makamu wa Rais Bi. Kemilembe 
Mutasa amesema semina hiyo ya siku 
mbili mbali ya kuwashirikisha wataala-
mu kutoka Tanzania Bara pia itawafikia 
Tanzania Zanzibar.

Amesema masuala ya mabadiliko 
ya tabianchi ni eneo lenye changamoto 
hivyo Tanzania imekuwa na programu 
mbalimbali inazotekeleza kama nchi 
mwanachama wa Mkataba wa Maba-
diliko ya Tabianchi.
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Waziri Mkuu Mstaafu Mhe. 
Mizengo Pinda ametoa wito 
kwa Ofisi ya Makamu wa 
Rais kuendelea kutanga-

za fursa za Biashara ya Kaboni ili ku-
wawezesha wananchi kupata mwako 
wa kuhifadhi mazingira kwa kupan-
da miti hivyo kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

Ametoa rai hiyo wakati alipotem-
belea banda la Ofisi ya Makamu wa 
Rais wakati wa Maadhimisho ya Si-
kukuu ya Wakulima (Nanenane) kati-

ka Viwanja vya John Mwakangale jijini 
Mbeya Agosti 7, 2023.

Mhe. Pinda amesema biashara ya 
kaboni inahusisha zaidi upandaji na 
utunzaji wa miti na kuweka mifumo 
inayodhibiti uzalishaji wa hewa ukaa 
katika shughuli mbalimbali ikiwemo 
za kilimo, nishati, viwanda, na miun-
dombinu hivyo ni wajibu wa elimu ya 
biashara hiyo iendelee kutolewa katika 
Mikoa yote nchini.

“Biashara hii imeingia katika Mkoa 
wa Katavi na tayari wananchi wamen-

Pinda atoa wito kwa 
Ofisi ya Makamu wa 

Rais kutangaza fursa za 
Biashara ya Kaboni

ufaika na mradi huu kwa kuongeza 
mapato na kuimarisha utoaji wa hudu-
ma kwenye Mamlaka za Serikali za Mi-
taa sambamba na kuzuia uharibifu wa 
misitu iliyohifadhiwa,” amesema Mhe. 
Pinda

Kwa mujibu wa Pinda, elimu ya ku-
tosha ikitolewa kwa wananchi kuhu-
su fursa ya biashara hiyo jitihada hizo 
zitawawezesha wananchi kupata 
uelewa na kunufaika na biashara hiyo 
wakiwemo wakulima na wafugaji. 

Akifafanua zaidi Mhe. Pinda 
amesema kazi kubwa iliyopo kwa sasa 
ni kuhamasisha wananchi kuhifadhi 
misitu ya asili na kutunza mazingira 
kwa kuhakikisha hakuna ukataji miti 
hovyo, uchomaji misitu na kuzuia ku-
fanyika kwa shughuli zingine hatarishi.

Kwa upande wake Afisa Mazingi-
ra Mwandamizi Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Abdallah Lungo amesema kwa 
kutambua umuhimu wa biashara hiyo, 
Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa 
Rais imeanza kufanyia maboresho Ka-

Waziri Mkuu Mstaafu, Mhe. Mizengo Pinda akisaini kitabu cha wageni muda mfupi baada ya kuwasili 
katika Banda la Ofisi ya Makamu wa Rais iliyoshiriki Maadhimisho ya Sikukuu ya Wakulima Duniani 

(Nanenane) katika Viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya Agosti 07, 2023.
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nuni na Mwongozo wa Biashara ya Ka-
boni za mwaka 2022 ili ziweze kuwat-
ambua na kuwanufaisha wakulima na 
wafugaji nchini.

Aidha Lungo amesema kuandaliwa 
kwa kanuni na mwongozo wa biashara 
hiyo, kutawezesha kuuzwa kwa wingi 
hewa ya ukaa na ukamilifu wake na 
kuwezesha misitu iliyopo katika vijiji 
husika kulipwa kiasi kikubwa cha fed-
ha na hivyo Serikali inaendelea kuwa-
himiza wananchi kuhifadhi misitu na 
kutunza mazingira.

“Matumizi bora ya ardhi ndio chan-
zo cha biashara hii kwa maana ya 
kutenga maeneo ya hifadhi ya misitu 
na kuilinda. Tumeendelea kuhimiza 
jamii kutunza mazingira kwa kupan-
da miti kwa ajili matumizi mbalimbali 
sambamba na kufyonza hewa ukaa 
kwa manufaa endelevu” amesema 
Lungo. Katika ziara hiyo, Mhe. Pinda 
aliongozana na Viongozi mbalimbali 
wa Mkoa wa Rukwa akiwemo Mkuu 
wa Mkoa huo Mhe. Makongoro Nyer-
ere na Katibu Tawala Bw. Gerald Ku-
saya.

Ofisi ya Makamu wa Rais imeunga-
na na Wizara, Idara na Taasisi za Umma 
na binafsi kushiriki Maadhimisho ya 
Sikukuu ya Wakulima (Nanenane) 
mwaka 2023 yaliyoongozwa na kauli 
mbiu isemayo “Vijana na Wanawake ni 
Msingi Imara wa Mifuko ya Chakula.”

Waziri Mkuu Mstaafu Mhe. Mizengo 
Pinda akitazama kitabu cha Muungano 
kilichoandaliwa na Ofisi ya Makamu wa 
Rais wakati alipotembelea Banda la Ofisi 
hiyo iliyoshiriki Maadhimisho ya Sikukuu 
ya Wakulima Duniani (Nanenane) katika 

Viwanja vya John Mwakangale jijini 
Mbeya Agosti 07, 2023.

Waziri Mkuu Mstaafu, Mhe. Mizengo Pinda akipokea machapisho mbalimbali yanatole-
wa na Ofisi ya Makamu wa Rais kutoka kwa Kaimu Mkurugenzi wa Muungano Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Bi. Hanifa Selengu muda mfupi baada ya kutembelea Banda la Ofisi 

hiyo iliyoshiriki Maadhimisho ya Sikukuu ya Wakulima Duniani (Nanenane) katika 
Viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya Agosti 07, 2023.

Kaimu Mkurugenzi wa Utawala na Rasimaliwatu, Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Bw. Elisha Msengi akibadilishana mawazo na Katibu Mkuu mstaafu na Mjum-
be wa Baraza la Kumshauri Rais kuhusu utekelezaji wa masuala ya Kilimo na 
Chakula Dkt. Frolence Turuka wakati wa ziara iliyofanywa na Waziri Mkuu 

Mstaafu, Mhe. Mizengo Pinda katika Banda la Ofisi ya Makamu wa Rais 
iliyoshiriki Maadhimisho ya Sikukuu ya Wakulima Duniani (Nanenane) Kitaifa 

katika Uwanja wa John Mwakangale jijini Mbeya Agosti 07, 2023.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Mpango 
amekemea tabia ya uvamizi 

na mtindo wa kubadili matumizi ya 
ardhi iliyotengwa mahsusi kwa ajili ya 
Utafiti wa Kilimo.

Makamu wa Rais ametoa maagizo 
hayo Agosti 01, 2023 wakati akifun-
gua maonesho ya Nanenane kitai-
fa yanayofanyika katika viwanja vya 
John Mwakangale mkoani Mbeya. 
Amesema maeneo mengi ya taasisi 
za utafiti yamevamiwa na kupim-
wa viwanja jambo ambalo linatishia 
utafiti wa kilimo na mifugo kwa kuwa 
vituo vya utafiti vitakosa maeneo ya 
kutosha ya kufanyia kazi.

Amewataka watanzania kutam-
bua kilimo ni sayansi na hivyo utafiti 
kilimo usipopewa kipaumbele basi 
mapinduzi ya kilimo yatabaki kuwa 
ndoto. Amesisitiza umuhimu wa 
kupima maeneo ya taasisi za utafiti 
wa kilimo, kupewa hati na kulindwa 
wakati wote. Vivyo hivyo ameelekeza 
mamlaka zinazohusika kutenga na 
kupima ardhi katika maeneo ya uzal-
ishaji wa mbegu na kuyalinda dhidi ya 
uvamizi.

Vilevile, Makamu wa Rais ameke-
mea uwepo wa makundi makubwa 
ya mifugo yalioingizwa katika mikoa 
ya nyanda za juu kusini. Amesema  
madhara yake ni makubwa ikiwe-
mo kuharibiwa sana kwa mazingira 

Makamu wa Rais
akemea wavamizi maeneo 

ya utafiti wa kilimo

kuongezeka kwa migororo mingi kati 
ya wakulima na wafugaji, wanyama 
kama Tembo kukimbia bugudha ya 
mifugo na kuhamia kwenye makazi 
ya binadamu wakiharibu mazao na 
hata kuua watu. Amezitaka Wizara 
zote husika na Wakuu wa Mikoa ku-
chukua hatua thabiti kudhibiti uingi-
zaji mifugo kinyemela katika maeneo 
yao ya utawala.

Makamu wa Rais ametoa wito 
kwa wakulima, wafugaji na wavuvi 
kuzingatia maelekezo ya wataalam 
ili kuweza kuzalisha pasipo kuathiri 
afya ya binadamu na mazingira kuto-
kana na kuongezeka kwa matumizi 
yasiyo sahihi ya viuatilifu na kemikali 
nyingine jambo lenye athari kubwa 
kwa afya ya binadamu na viumbe hai 
vingine.

Ameongeza kwamba Serikali in-
aendelea kuimarisha miundombinu 
ya umwagiliaji nchini ikiwemo kujen-
ga mabwawa ya kuvuna maji ya mvua 
kwa ajili ya umwagiliaji, ambapo lengo 
ni kufikia eneo la umwagiliaji la hekta 
1,200,000 ifikapo mwaka 2025. Pia 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango akifungua Maonesho ya Ki-
taifa ya Kilimo ya Nane nane yaliyofanyika katika viwanja vya John Mwakangale mkoani Mbeya Agosti 01, 2023. 
Wengine kuanzia kulia ni Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Mbeya Dkt. Stephen Mwakajumilo, Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya Juma Homera, Mke wa Makamu wa Rais Mama Mbonimpaye Mpango Waziri wa Kilimo Hussein Bashe, 

Spik awa Bunge Dkt. Tulia Ackson na aliyekuwa Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi David Silinde.

Habari
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ametoa wito kwa wananchi kutumia 
na kutunza miundombinu hiyo ili 
iweze kutumika kwa muda mrefu na 
kusaidia kuleta tija.

Makamu wa Rais ametoa rai kwa 
wakulima  kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya chakula ili taifa  liweze 
kujitosheleza kwa chakula na kupa-

ta fedha zaidi za kigeni kutokana na 
mazao mbalimbali. Amasema Serikali 
kwa upande wake itaendelea kuimar-
isha utoaji wa huduma za ugani kwa 
kuwapatia Maafisa Ugani vitendea 
kazi mbalimbali vikiwemo pikipiki, vi-
faa vya matibabu, uhimilishaji pamoja 
na vifaa vya kupima afya ya udongo.

Ameitaka Wizara ya Kilimo na Mi-
fugo kuanza maandalizi ya kuchukua 
vijana wengine katika programu ya 
Jenga Kesho Iliyo Bora (Building a 
Better Tomorrow - BBT) pamoja na 
kuziagiza Wizara za Kilimo na Mifu-
go na Uvuvi kuona namna bora ya 
kushirikiana na Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa ili vijana wa JKT 
wanaojitolea wapewe kipaumbele 
kushiriki katika programu hiyo.

Makamu wa Rais ameendelea ku-
sisitiza taasisi za fedha na mabenki 
hapa nchini  kuendelea kushusha 
riba zaidi ili kuwasaidia wakulima na 
wafugaji. Ameitaka Wizara ya Kili-
mo na Fedha kufikiria kuanzishwa 
kwa  mfuko wa maendeleo ya kili-
mo utakaosaidia kushusha riba kwa 
wakulima, wafugaji na wavuvi.

Amewapongeza watafiti walio-
saidia katika upatikanaji wa mbegu 
na kutoa wito kwa Wizara ya Kilimo 
kutafuta utaratibu wa kuwapa tuzo 
vijana na wabunifu wanaotoa suluhu 
ya mambo mbalimbali katika kilimo, 
ufugaji na uvuvi.

Kwa upande wake Waziri wa Kili-
mo Hussein Bashe amesema sekta 
ya kilimo inaendelea kuimarika kuto-
kana na juhudi za serikali katika kui-
nua sekta hiyo ikiwemo kuongeze-
ka kwa bajeti kufikia shilingi bilioni 
970 kutoka bilioni 294. Ameongeza 
kwamba kuimarika kwa sekta hiyo 
kumepelekea kuzalishwa kwa kaha-
wa tani 80000, tumbaku kilo milioni 
120 huku uzalishaji wa pamba uki-
ongezeka mara mbili. Bashe amei-
shukuru serikali kwa kutoa shilingi 
bilioni 100 ili kusaidia makampuni ya 
pamba yaweze kununua zao hilo kwa 
wakulima.

Waziri Bashe amesema maende-
leo ya kilimo yanategemea ufanisi 
katika sekta zingine ikiwemo ban-
dari. Ameongeza kwamba maba-
diliko na uwekezaji wa tija katika 
bandari yanahitajika kwa sasa kwani 
yatasaidia wakulima katika kusafiri-
sha mazao yao.

Pia amesema kuanzia mwaka 
2024 nchi zote za Afrika zitapata 
mialiko ya kuhudhuria maonesho 
ya Nane nane huku akisisitiza mia-
liko hiyo haitahusisha viongozi pe-
kee bali hadi wakulima na wanunuzi 
wa mazao wa nchi hizo. Ameongeza 
kwamba kufuatia kupanda hadhi kwa 
maonesho hayo kuwa ya kimataifa, 
juhudi mbalimbali zinaendelea ikiwe-
mo kuboresha maeneo yanayotumi-
ka kwa ajili ya sherehe hizo kwa kuy-
ajenga ili yawe ya kudumu.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpan-
go akisikiliza maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa Kampuni ya Asas Bw. Ahmed 
Asas alipotembelea banda la kampuni hiyo inayojishughulishaji na ufugaji wakati 

wa ufunguzi wa Maonesho ya Kitaifa ya Kilimo ya Nanenane Agosti 01, 2023 
yaliyofanyika katika viwanja vya John Mwakangale mkoani Mbeya.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Philip Mpango akisikiliza maelezo kutoka kwa Waziri wa Kilimo Hussein 

Bashe wakati alipotembelea banda la kilimo mara baada ya kufungua 
Maonesho ya Kitaifa ya Kilimo ya Nanenane leo tarehe Agosti 01, 2023 

yaliyofanyika katika viwanja vya John Mwakangale mkoani Mbeya.

Habari
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Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SJMT) Balozi 
Dkt. Moses Kusiluka (kushoto) akiongoza kikao cha Makatibu Wakuu wa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kujadili masuala 
ya Muungano kilichofanyika Ikulu jijini Dar es Salaam Septemba 22, 2023. Kulia ni Katibu 

Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Mhandisi Zena Ahmed Said.

Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Bi. Mary 
Maganga akisalimiana na 
Naibu Katibu Mkuu Ofisi 

ya Rais Utumishi, Bw. 
Xavier Daudi (kushoto) 
na Naibu Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Prof. 
Kennedy Gastorn muda 
mfupi kabla ya kuanza 

kikao cha Makatibu Wakuu 
wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
na Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar kujadili 
masuala ya Muungano 

kilichofanyika Ikulu jijini 
Dar es Salaam Septemba 

22, 2023.

Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Bi. Mary 
Maganga (kulia) akifuatilia 
kikao cha Makatibu Wakuu 
wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
na Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar kujadili 
masuala ya Muungano 

kilichofanyika Ikulu jijini 
Dar es Salaam Septemba 

22, 2023

MAKATIBU 
WAKUU 

SJMT, SMZ 
WAJADILI 

MASUALA YA 
MUUNGANO
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Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga akisalimiana na Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Biashara na Maendeleo ya Viwanda wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Bw. Ali Juma wakati wa kikao cha 
Makatibu Wakuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

kujadili masuala ya Muungano kilichofanyika Ikulu jijini Dar es Salaam tarehe Septemba 22, 2023.

Naibu Katibu Mkuu 
(Muungano) Ofisi ya 
Makamu wa Rais Bw. 

Abdallah Hassan Mitawi 
(kulia) na aliyekuwa Naibu 
Katibu Mkuu (Mazingira) 
Dkt. Switbert Mkama wa 

pili kulia, wakifuatilia 
kikao cha Makatibu 

Wakuu wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar 

kujadili masuala ya 
Muungano kilichofanyika 
Ikulu jijini Dar es Salaam 

Septemba 22, 2023.

Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Bi. Mary 
Maganga (katikati) akiwa 
katika picha pamoja na 
aliyekuwa Naibu Katibu 
Mkuu (Mazingira) Dkt. 

Switbert Mkama (kushoto) 
na Naibu Katibu Mkuu 

(Muungano) Bw. Abdallah 
Mitawi muda mfupi kabla 

ya kuanza kwa Kikao 
cha Makatibu Wakuu wa 

Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
na Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar kujadili masuala 
ya Muungano kilichofanyika 

Ikulu jijini Dar es Salaam 
Septemba 22, 2023.

MAKATIBU 
WAKUU 

SJMT, SMZ 
WAJADILI 

MASUALA YA 
MUUNGANO
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Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SJMT) Balozi Dkt. Moses 
Kusiluka (wa pili kushoto) akiwa katika picha ya pamoja na Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar (SMZ) Mhandisi Zena Ahmed Said (wa pili kulia), Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa 
Rais Bi. Mary Maganga na Makatibu Wakuu kutoka SJMT na SMZ mara baada ya kumalizika kwa kikao 

cha kujadili masuala ya Muungano kilichofanyika Ikulu jijini Dar es Salaam Septemba 22, 2023.

Naibu Katibu Mkuu 
(Muungano) Ofisi ya 
Makamu wa Rais Bw. 

Abdallah Mitawi (katikati) 
akifurahia jambo na 

Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati Mhandisi Felchesmi 

Mramba (kushoto) na 
Naibu Katibu Mkuu Ofisi 

ya Rais Utumishi, Bw. 
Xavier Daudi kabla ya 
kuanza kwa kikao cha 
Makatibu Wakuu wa 
Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 
na Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar kujadili 
masuala ya Muungano 

kilichofanyika Ikulu jijini 
Dar es Salaam Septemba 

22, 2023.

Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (SJMT) Balozi Dkt. 

Moses Kusiluka (wa pili kushoto) 
akiwa katika picha ya pamoja 
na Katibu Mkuu Kiongozi wa 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
(SMZ) Mhandisi Zena Ahmed 

Said (wa pili kulia), Katibu 
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais 

Bi. Mary Maganga (kushoto), 
wataalamu kutoka Ofisi ya 

Makamu wa Rais na wataalamu 
kutoka Ofisi ya Makamu wa Pili 

wa Rais wa Zanzibar mara baada 
ya kumalizika kwa kikao cha 

kujadili masuala ya Muungano 
kilichofanyika Ikulu jijini Dar es 

Salaam Septemba 22, 2023.

MAKATIBU 
WAKUU 

SJMT, SMZ 
WAJADILI 

MASUALA YA 
MUUNGANO
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Watumishi wa Ofisi ya Makamu wa Rais wakifuatilia 
kikao cha cha Makatibu Wakuu wa Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar kujadili masuala ya Muungano kilichofanyika 
Ikulu jijini Dar es Salaam Septemba 22, 2023.

MAKATIBU 
WAKUU 

SJMT, SMZ 
WAJADILI 

MASUALA YA 
MUUNGANO
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Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muunga-
no na Mazingira) Mhe. Dkt. 
Selemani Jafo amekutana 

na kuzungumza na watumishi wa 
Ofisi ya Makamu wa Rais katika ki-
kao kazi kilichofanyika jijini Dodoma 
Agosti 3, 2023. 

Akifungua kikao hicho, amesema 
kuwa ushirikiano baina ya viongozi 
na watumishi wa Ofisi ya Makamu wa 
Rais umechangia katika kudumisha 
Muungano na kuimarisha usimamizi 
endelevu wa mazingira.

Kutokana na hatua hiyo, Dkt. Jafo 
amewashukuru na kuwapongeza vi-
ongozi na watumishi kwa ujumla ku-
sukuma mbele ajenda ya mazingira 
kupitia usimamizi wa kanuni na mi-
ongozi mbalimbali ya mazingira.

“Ndugu zangu watumishi nitoe 
pongezi za dhati kwenu kwani mme-
tumia vyema utaalamu wenu katika 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. 
Dkt. Selemani Jafo akizungumza na watumishi wa Ofisi ya Makamu wa Rais 
(hawapo pichani) wakati akifungua kikao kazi kilichofanyika jijini Dodoma 
Agosti 3, 2023. Kulia ni aliyekuwa Naibu Katibu Mkuu (Mazingira) Ofisi ya 

Makamu wa Rais Dkt. Switbert Mkama.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga akizungumza 
wakati wa kikao na watumishi wa Ofisi ya Makamu wa Rais wakati wa 
kikao kazi kilichofanyika jijini Dodoma Agosti 3, 2023 kilichofunguliwa 

na Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) 
Mhe. Dkt. Selemani Jafo (kulia) na kushoto ni Naibu Katibu Mkuu 

(Muungano) Ofisi ya Makamu wa Rais Bw. Abdallah Hassan Mitawi.

Waziri Jafo ateta na watumishi 
wa Ofisi ya Makamu wa Rais
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kusimamia vizuri hifadhi ya mazingira 
kupitia kampeni zetu mbalimbali za 
mazingira,“ amesisitiza.

Pia, Waziri Jafo amewahimzia 
wasimamizi wa miradi inayotekelez-
wa na Ofisi hiyo kuendelea kuisima-
mia vyema ili iendelee kueleta tija kwa 
wananchi katika maeneo yenye chan-
gamoto za mazingira.

Amewahimiza watumishi hao kui-
shi kwa kupendana na kutimiza waji-
bu wao kwa kufanya kazi kwa ufanisi 

na kwa kujituma ili kuacha alama nzu-
ri.

Kwa upande wake Katibu Mkuu 
Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Ma-
ganga amewahimiza watumishi wa 
ofisi hiyo kuwa wabunifu ili kupata 
matokeo makubwa katika utekelezaji 
wa majukumu.

Pamoja na kuwapongeza watumi-
shi hao, pia amewataka waendelee 
kufanya kazi kwa juhudi na maarifa 
kwani kwa kufanya hivyo kutachangia 

katika kusukuma mbele maendeleo.
Pia, ametoa rai kwa watumishi 

kupitia ubunifu na taalama zao watu-
mie fursa ya teknolojia inayopatika-
na ili kuboresha mazingra ya kazi na 
hivyo kufanya utendaji wa kazi kuwa 
wenye tija.

Aidha, Bi. Maganga amesema 
kuwa ana matarajio makubwa kutoka 
kwa watumishi hao kuona wanafanya 
kazi kwa bidii hatua itakayosaidia ku-
leta tija na matokeo mazuri.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo (kushoto) 
akiagana Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Mary Maganga (wa tatu kushoto), aliyekuwa Naibu 

Katibu Mkuu (Mazingira) Dkt. Switbert Mkama na Naibu Katibu Mkuu (Muungano) Bw. Abdallah Hassan 
Mitawi na mara baada ya ufunguzi wa kikao kazi jijini Dodoma Agosti 3, 2023

Habari
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Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Mhe. Exaud Kigahe am-
eipongeza Ofisi ya Makamu wa 
Rais kwa kuandaa Kitabu cha 

Muungano ambacho kitasaidia ku-
toa elimu kwa wanafunzi wa shule za 

msingi na sekondari kufahamu chim-
buko, historia na mafanikio ya Muun-
gano huo.

Mhe. Kigahe ametoa pongezi hizo 
Agosti 5, 2023 wakati alipotembelea 
Banda la Ofisi ya Makamu wa Rais ili-

Kigahe aipa kongole 
Ofisi ya Makamu wa

Rais kwa kuandaa kitabu 
cha Muungano

yoshiriki katika maonesho ya Sikukuu 
ya Wakulima (Nanenane) yaliyofan-
yika katika Viwanja vya John Mwakan-
gale jijini Mbeya.

Mhe. Kigahe amesema Muungano 
ni tunu ya taifa ambao umeendelea 
kudumu kutokana na misingi ya imani, 
amani, umakini na usikivu wa Viongozi 
wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar hatua iliyowezesha kupa-
tikana kwa mafanikio makubwa baina 
ya wananchi wa pande zote mbili.

Aidha Naibu Waziri Kigahe ame-
toa wito kwa wananchi na viongozi 
kutimiza wajibu wa kuuenzi, kuudumi-
sha, kuuimarisha na kuuendeleza Mu-
ungano kwa faida ya vizazi vya sasa na 
vijavyo kwa kutoa elimu kwa vijana in-
ayohusu historia, msingi na chimbuko 
la Muungano.

Kwa mujibu wa Mhe.Kigahe 
amesema Kitabu cha Muungano pindi 
kitakapoanza kufundishwa mashuleni 
kitakuwa nyenzo muhimu ya msingi 
wa maarifa na taarifa sahihi kwa wa-
nafunzi kufahamu historia na mafan-
ikio yaliyopatikana katika Muungano.

“Naipongeza Ofisi ya Makamu wa 
Rais kwa kuandaa kitabu hiki amba-
cho kimekuja kwa wakati mwafaka 
kwani kitawezesha vijana wetu kuwe-
za kujifunza na kuelewa kwa mapana 
historia ya Muungano wetu ambao 
umeleta mafanikio lukuki kwa wana-
nchi wa pande zote mbili” amesema 
Mhe. Kigahe.

Kwa upande wake, Afisa Maende-
leo ya Jamii Mkuu, Idara ya Muunga-
no Ofisi ya Makamu wa Rais Bi Zanifa 
Msangi alimshukuru Naibu Waziri Ki-
hage kutembelea Banda la Ofisi hiyo 
kwani kupitia maonesho hayo elimu 
ya masuala ya Muungano na Mazin-
gira imeendelea kutolewa kwa wana-
nchi na wadau mbalimbali kwa ajili ya 
kukuza uelewa wa pamoja.

Katika hatua nyingine, Naibu Waziri 
Kigahe amepongeza hatua mbalimbali 
zinazoendelea kuchukuliwa na Ofisi 
ya Makamu wa Rais katika kuhamasi-
sha juhudi za utunzaji na uhifadhi wa 
mazingira kupitia Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira Sura 191.

Ofisi ya Makamu wa Rais imeunga-
na na Wizara, Idara na Taasisi mbalim-
bali za umma na binafsi kushiriki 
Maadhimisho ya Sikukuu ya Wakuli-
ma Duniani (Nanenane) yaliyofanyika 
katika Viwanja vya John Mwakangale 
Jijini Mbeya yakiongozwa na kauli 
mbiu isemayo “Vijana na Wanawake 
ni Msingi Imara wa Mifumo Endelevu 
ya Chakula”

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhe. Exaud Kigahe akizungumza 
jambo na Watumishi wa Ofisi ya Makamu wa Rais alipotembelea Banda la Ofisi 

hiyo kwenye Maadhimisho ya Sikukuku ya Wakulima Duniani (Nanenane) katika 
Viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya Agosti 5, 2023. 

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Exaud Kigahe akioneshwa kitabu cha 
Historia ya Muungano na Tanganyika na Zanzibar; Chimbuko, Misingi na Maendeleo 

na Afisa Maendeleo ya Jamii Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Bi. Zanipha Msangi 
alipotembelea Banda la Ofisi hiyo kwenye Maadhimisho ya Sikukuku ya Wakulima 

Duniani (Nanenane) katika Viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya Agosti 5, 2023. 
Katikati ni Bi. Habiba Mhina kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais.
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Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano) 
Bw. Abdallah Hassan Mitawi 
amesema kumekuwa na up-

otevu wa hekta 490 za misitu kila 
mwaka hivyo kusababisha hali ya 
jangwa, upungufu wa maji na chaku-
la.

Amesema hayo Mei 23, 2023 jiji-
ni Mbeya wakati akizindua Mradi wa 
SUSTAIN Eco unaosimamiwa na Ta-
asisi ya International Union for Con-
servation of Nature (IUCN) wenye 
thamani ya Dola za Kimarekani mili-
oni 4.5 sawa na shilingi bilioni 11.

Mradi huo utahusika na usimamizi 
shirikishi wa ikolojia katika masuala 
ya Serikali, biashara na jamii husika, ili 
kuleta uwiano katika vipaumbele na 
ukuaji endelevu. 

Akizungumza kwa niaba ya Kat-
ibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Bw. Mitawi alisema Tanzania imeku-
wa ikiathiriwa na kutokuwepo kwa 
usawa wa bionuai na hivyo kusaba-

bisha kutokea kwa migogoro kati 
ya makundi mbalimbali hususan ya 
wakulima na wafugaji.

Hivyo, kutokana na hali hiyo ame-
wataka wadau wengine kujihusisha 
na masuala ya mazingira akibainisha 
kuwa uhai wa binadamu na viumbe 
vingine vyote unategemea mazingira. 

Ametoa shukrani kwa Serikali ya 
Sweden pamoja na Taadidi ya IUCN 
kwa kuonesha ushirikiano katika 
kuyajali mazingira jambo ambalo ni 
muhimu kwa ustawi wa nchi yetu.

Kwa upande wake Mkuu wa IUCN 
Ukanda wa Mashariki na Kusini mwa 
Afrika Bw. Charles Oluchina ameis-
hukuru Serikali ya Tanzania kupitia 
Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kuone-
sha ushirikiano mzuri katika usimam-
izi wa mazingira.

Pia, ameishukuru Serikali ya Swe-
den kwa kufadhili masuala ya mazin-
gira na hasa Mradi wa SUSTAIN Eco 
akisema kuwa fedha hizo zitasaidia 
katika kubadilisha, kuhabarisha, kui-

Mitawi: Mradi wa 
SUSTAIN kuwa mwarobani 

wa upotevu wa misitu

marisha matumizi ya rasilimali na 
kuzifanya ziwe endelevu.

“Usimamizi wa mazingira, bioa-
nuai na mabadiliko ya tabianchi ni 
suala endelevu na kwa kuwa tarehe 
22 mwezi Mei,2023 ilikuwa Siku ya 
Bionuai Duniani, hivyo uzinduzi wa 
mradi huu umefanyika kwa wakati 
muafaka,” alisema Bw. Olunuchi.

Nae, Balozi wa Sweden nchini 
Tanzania Bi. Charlotte Ozaki Macias 
alisema kuwa mwaka 2023, Serikali 
ya Sweden inaadhimisha miaka 60 
ya ushirikiano pamoja na Serikali ya 
Tanzania na kwamba 22/5/2023 ili-
kuwa siku ya maadhimisho ya bionu-
ai bado kuna ongezeko la jangwa, up-
ungufu wa maji, wanyama na viumbe 
vingine vinazidi kupungua. 

Aliongeza kuwa ongezeko la watu 
duniani nalo, limechangia kwa kia-
si kikubwa mabadiliko ya tabianchi 
akisisitiza kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi kuwe ende-
levu.

Mwakilishi wa Taasisi ya IUCN 
Tanzania ambaye pia Meneja wa 
Programu ya SUSTAIN ECo, Bw. An-
thony Mhagama alieleza kuwa mradi 
huo ambao unasimamiwa na IUCN, 
utafanya kazi kwa kushirikiana na 
African Wildlife Foundation (AWF) 
pamoja na SNV katika katika maeneo 
matatu ambayo ni Kilombero, Katavi 
na Morogoro.

Habari
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Afisa Mazingira 
Mwandamizi Ofisi ya 
Makamu wa Rais Bi. 
Martha Ngalowera 

ufafanuzi kwa wananchi 
waliotembelea Banda 

la Ofisi hiyo katika 
Maadhimisho ya Sikukuu 

ya Wakulima Duniani 
(Nanenane) yanayoendelea 

katika Viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya 

Agosti 4, 2023.

Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimali Watu, 
Ofisi ya Makamu wa 

Rais Bw. Elisha Msengi 
akisaini kitabu cha wageni 

wakati alipofika katika 
Banda la Ofisi hiyo 

katika Maadhimisho ya 
Sikukuu ya Wakulima 
Duniani (Nanenane) 
yanayoendelea katika 

Viwanja vya John 
Mwakangale Jijini Mbeya 

Agosti 6, 2023.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Muungano Bi. Hanifa 
Selengu akitoa elimu 

ya kuhusu masuala ya 
Muungano kwa wananchi 

waliotembelea Banda 
la Ofisi hiyo katika 

Maadhimisho ya Sikukuu 
ya Wakulima Duniani 

(Nanenane) yanayoendelea 
katika Viwanja vya John 
Mwakangale Jijini Mbeya 

Agosti 6, 2023.

Afisa Mazingira 
Mwandamizi kutoka 
Idara ya Mazingira 

ya Mazingira Ofisi ya 
Makamu wa Rais Bw. 
Abdallah Lungo akitoa 

ufafanuzi kwa na 
wananchi Banda la Ofisi 
hiyo katika Maadhimisho 
ya Sikukuu ya Wakulima 

Duniani (Nanenane) 
yanayoendelea katika 

Viwanja vya John 
Mwakangale Jijini Mbeya 

Agosti 4, 2023.

OFISI YA 
MAKAMU WA 
RAIS YATOA 

ELIMU
 KWA 

WANANCHI 
NANENANE 

MBEYA
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Bi. Habiba Mhina kutoka 
Ofisi ya Makamu wa Rais 

akizungumza na wanafunzi 
wa Shule ya Sekondari 

JM Kikwete iliyopo 
Tunduma Mkoani Mbeya 

wakati walipotembelea 
Banda la Ofisi hiyo katika 
Maadhimisho ya Sikukuu 

ya Wakulima Duniani 
(Nanenane) yanayoendelea 

katika Viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya 

Agosti 4, 2023.

Wanafunzi wa Shule ya 
Msingi Dynamic ya Jijini 

Mbeya wakiwa katika 
picha ya pamoja na 

Watumishi wa Ofisi ya 
Makamu wa Rais mara 

baada ya kutembelea 
Banda la Ofisi hiyo katika 
Maadhimisho ya Sikukuu 

ya Wakulima Duniani 
(Nanenane) yanayoendelea 

katika Viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya 

Agosti 4, 2023.

Afisa Maendeleo ya 
Jamii Mkuu kutoka 
Idara ya Muungano 
Ofisi ya Makamu wa 

Rais Bi. Zanipha Msangi 
akizungumza na wanafunzi 

wa Shule ya Sekondari 
JM Kikwete iliyopo 

Tunduma Mkoani Mbeya 
wakati walipotembelea 

Banda la Ofisi hiyo katika 
Maadhimisho ya Sikukuu 

ya Wakulima Duniani 
(Nanenane) yanayoendelea 

katika Viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya 

Agosti 4, 2023.

Afisa Mazingira 
Mwandamizi kutoka 
Ofisi ya Makamu wa 

Rais Bi. Evansia Shirima 
akitoa maelezo kuhusu 

elimu ya Muungano 
kwa kwa wanafiunzi wa 
shule ya msingi Onical 
wakati walipotembelea 

Banda la Ofisi hiyo katika 
Maadhimisho ya Sikukuu 

ya Wakulima Duniani 
(Nanenane) yanayoendelea 

katika Viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya 

Agosti 6, 2023. 
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